Thẻ BHYT hộ gia đình có còn giá trị sử dụng sau khi hưởng BH thất nghiệp?

Hà Anh |

Bạn đọc Trịnh Văn Bình hỏi: Tôi được Công ty đóng BHXH, sau khi nghỉ việc thì thẻ BHYT của tôi hết hạn, sau đó tôi mua BHYT theo hộ gia đình; cùng thời gian này thì tôi được hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Sau 3 tháng hưởng bảo hiểm thất nghiệp thì thẻ BHYT tôi mua trước đó có còn giá trị sử dụng?

BHXH Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, bạn là người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì thuộc đối tượng tham gia BHYT do cơ quan BHXH đóng.

Mặt khác, căn cứ theo Điều 5 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình:

- Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

- Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia BHYT theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

Như vậy, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ được cấp thẻ BHYT do cơ quan BHXH đóng. Khi đã tham gia BHYT theo nhóm do cơ quan BHXH đóng thì sẽ không thể tham gia BHYT tự nguyện theo hình thức hộ gia đình.

Đối chiếu quy định trên với trường hợp của bạn, tại thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp, cơ quan BHXH sẽ báo giảm cắt thẻ BHYT hộ gia đình mà bạn đã tham gia trước đó để cấp thẻ BHYT thất nghiệp do cơ quan BHXH đóng.

Khi cắt thẻ BHYT hộ gia đình thì cơ quan BHXH sẽ thông báo đến người lao động biết để quay về đại lý nhận lại tiền thoái trả BHYT hộ gia đình. Nếu bạn chưa nhận tiền thoái trả thì liên hệ cơ quan BHXH để được tính lại. Khi bạn hết thời hạn hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu tiếp tục tham gia BHYT hộ gia đình thì cơ quan BHXH sẽ phục hồi thời gian tham gia BHYT hộ gia đình từ tháng kế tiếp.

Hà Anh
TIN LIÊN QUAN

Hướng dẫn thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo BHYT

Hà Anh |

Để người tham gia BHYT hiểu rõ hơn việc thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo BHYT, BHXH Việt Nam đã ban hành Công văn 1537/BHXH-CSYT hướng dẫn thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo chế độ BHYT.

Chi phí thanh toán khám chữa bệnh BHYT trái tuyến do chuyển nơi ở

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến chi phí thanh toán khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến do chuyển nơi sinh sống.

Người tham gia BHYT được đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào?

Hà Anh |

Chị Đỗ Thị Mùi (Thành Công, Ba Đình, Hà Nội) hỏi: Người tham gia BHYT được đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào và cần có những thủ tục gì và có ảnh hưởng đến quyền lợi không?

Tuyển Nhật Bản giành chiến thắng lịch sử trước tuyển Đức

NHÓM PV |

Đội tuyển Nhật Bản đã ngược dòng đánh bại tuyển Đức trong trận đấu tại bảng E World Cup 2022. 

Đường dây đánh bạc giao dịch tới 400 tỉ đồng một tháng

Việt Dũng |

Cục Cảnh sát hình sự Bộ Công an vừa phối hợp với Cục Kỹ thuật nghiệp vụ, Trung đoàn Cảnh sát cơ động E02 thuộc Bộ Tư lệnh Cảnh sát cơ động và Công an một số địa phương triệt phá đường dây đánh bạc với quy mô hàng nghìn tỉ đồng.

Lý do CĐV Nhật Bản tình nguyện nhặt rác tại sân vận động World Cup

Thúy Ngọc |

Fan World Cup 2022 ấn tượng khi CĐV Nhật Bản thu dọn rác do người khác để lại trên khán đài, lý giải rằng đây là thói quen bình thường.

Hiện trường gần 1 năm sập cầu Cái Đôi Vàm: Vẫn chưa biết bao giờ có cầu mới

NHẬT HỒ |

Ghi nhận thực tế tại hiện trường vụ sập Cầu Cái Đôi Vàm (huyện Phú Tân, tỉnh Cà Mau). Sau gần 1 năm xảy ra sự cố (tháng 12.2021), đến nay công trình này vẫn chưa biết khi nào thông xe.

Khí đốt Bắc Phi có thể lấp đầy khoảng trống khí đốt Nga ở EU?

Ngọc Vân |

Các nước EU đang đẩy mạnh thương thảo với các quốc gia Bắc Phi nhằm đảm bảo nguồn cung để thay thế khí đốt Nga.

Hướng dẫn thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo BHYT

Hà Anh |

Để người tham gia BHYT hiểu rõ hơn việc thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo BHYT, BHXH Việt Nam đã ban hành Công văn 1537/BHXH-CSYT hướng dẫn thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo chế độ BHYT.

Chi phí thanh toán khám chữa bệnh BHYT trái tuyến do chuyển nơi ở

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến chi phí thanh toán khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến do chuyển nơi sinh sống.

Người tham gia BHYT được đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào?

Hà Anh |

Chị Đỗ Thị Mùi (Thành Công, Ba Đình, Hà Nội) hỏi: Người tham gia BHYT được đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào và cần có những thủ tục gì và có ảnh hưởng đến quyền lợi không?