Tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện cần điều kiện gì?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về điều kiện cũng như mức hưởng khi tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện.

Bạn đọc hỏi:

Tôi sống một mình tại nhà riêng, tôi làm nghề tự do, có sổ hộ khẩu. Chủ hộ đứng tên tôi, và trang sau ghi: quan hệ với chủ hộ: tên của bố tôi, bố tôi không sống cùng tôi, nay tôi muốn đóng BHYT tự nguyện cho tôi, vậy xin cho hỏi:

- Tôi có đủ điều kiện tham gia BHYT tự nguyện không ?

- Nếu có đủ điều kiện tham gia vậy việc đóng BHYT tự nguyện cho tôi có cần bố tôi phải cùng tham gia không? (bố tôi là công chức đã về hưu).

- Tôi có thể xóa tên bố tôi để tiện cho việc tham gia BHYT được không? Nếu tôi không ở nhà của tôi nữa, bỏ không và thuê chỗ khác ở, vậy tôi có cần làm thủ tục gì mới để tiếp tục đóng BHYT tự nguyên không hay không có gì thay đổi trong việc đóng BHYT tự nguyện.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Để tham gia BHYT hộ gia đình cần toàn bộ số người có tên trong sổ hộ khẩu của gia đình tại thời điểm đăng ký tham gia BHYT phải cùng tham gia, bao gồm cả những người nhập khẩu nhờ theo Luật hộ tịch, hộ khẩu nhưng không tính những người sau đây vào tổng số thành viên trong hộ:

- Người mặc dù có tên trong hộ khẩu nhưng đã có giấy tạm vắng do UBND xã phường cung cấp.

- Người đã chết (phải đã giảm khẩu).

- Người đã tách khẩu.

Những người được tính là đã tham gia BHYT: Người đã được cấp thẻ BHYT thuộc các đối tượng khác nhau. Số người còn lại chưa có thẻ BHYT là đối tượng phải tham gia theo hộ gia đình.

Tại Điểm e, Khoản 1, Điều 7 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17.10.2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế, mức đóng BHYT hộ gia đình được quy định như sau:

Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Việc giảm trừ mức đóng BHYT theo quy định tại điểm này được thực hiện khi các thành viên tham gia BHYT theo hộ gia đình cùng tham gia trong năm tài chính.

Như vậy, trường hợp của bạn đủ điều kiện tham gia BHYT hộ gia đình, do bố bạn là cán bộ hưu trí đã được cấp thẻ BHYT nên bạn chỉ có một mình tham gia BHYT hộ gia đình thì mức đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở tại thời điểm bạn đăng ký tham gia.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Điều kiện nâng lương trước hạn với giáo viên

Minh Hương |

Để được xét nâng một bậc lương trước thời hạn, giáo viên phải đáp ứng các điều kiện dưới đây.

Quy định về nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Hướng dẫn hưởng chế độ bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến cách hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi thông tin trên bảo hiểm y tế (BHYT) lệch nhau.

Không cần toa thuốc kèm thực phẩm chức năng, cần những bác sĩ liêm chính

Thế Lâm |

Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Liên Hương cho biết Bệnh viện Nhiệt đới Trung ương đã tiến hành kiểm tra và xử lý tình trạng bác sĩ tại đây kê toa thuốc kèm thực phẩm chức năng đã được báo Lao Động phản ánh.

Cựu Thứ trưởng Y tế Trương Quốc Cường kháng cáo xin giảm án

Việt Dũng |

Ông Trương Quốc Cường - cựu Thứ trưởng Y tế xin giảm nhẹ hình phạt trong vụ án liên quan đến Công ty VN Pharma mua bán hàng giả là thuốc chữa bệnh.

Chứng khoán: Thời cơ cho dòng tiền đầu tư nhưng ít cơ hội cho VN-Index

Thế Lâm |

Mở cửa, thị trường tăng điểm. Nhưng vì niềm tin yếu, về cuối phiên lực bán càng mạnh, chỉ số chứng khoán VN-Index càng mất điểm mạnh. Diễn biến này diễn ra trong vài phiên trở lại đây và chưa hứa hẹn cải thiện trong các phiên tới.

Bản tin dự báo thời tiết đêm nay và ngày mai 6.7

NHÓM PV |

Dự báo thời tiết mới nhất 6.7: Từ chiều tối nay đến sáng mai, ở Bắc Bộ có mưa rào và dông với lượng mưa phổ biến 20-50mm, riêng khu vực vùng núi và trung du cục bộ có mưa to trên 80mm.

Tranh cãi vụ du khách nhờ luộc 18kg hải sản, nhà hàng phụ thu “4,5 triệu đồng”

PHẠM DUY |

Bình Thuận – Đoàn du khách phản ánh việc đến một nhà hàng tại TP. Phan Thiết ăn và mang theo 18 kg hải sản nhờ nhà hàng luộc, sau các thỏa thuận, nhà hàng phụ thu “4,5 triệu đồng”.

Điều kiện nâng lương trước hạn với giáo viên

Minh Hương |

Để được xét nâng một bậc lương trước thời hạn, giáo viên phải đáp ứng các điều kiện dưới đây.

Quy định về nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội 1 lần.

Hướng dẫn hưởng chế độ bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến cách hưởng chế độ bảo hiểm y tế khi thông tin trên bảo hiểm y tế (BHYT) lệch nhau.