Suy giảm khả năng lao động 40% được nhận trợ cấp hàng tháng không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Anh tôi tham gia đóng vào Quỹ Bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp tại doanh nghiệp từ tháng 9.2021 và bị tai nạn lao động vào tháng 9.2021. Sau khi thương tật ổn định và được Hội đồng giám định y khoa kết luận suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động 40%. Vậy anh tôi có đủ điều kiện hưởng trợ cấp hàng tháng không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Điều 45 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định về điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động như sau: Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật Lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;

c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;

2. Suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên do bị tai nạn quy định tại Khoản 1 Điều này;

3. Người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân sau:

a) Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

b) Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

c) Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.

- Khoản 1 Điều 49 Luật An toàn, vệ sinh lao động quy định điều kiện hưởng trợ cấp tai nạn lao động hằng tháng như sau: Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

Đối chiếu quy định nêu trên, trường hợp anh của bạn nếu bị tai nạn lao động và suy giảm khả năng lao động 40% thì đủ điều kiện để hưởng trợ cấp tai nạn lao động hàng tháng.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Người lao động là F0 cần làm gì để nhận tiền bảo hiểm xã hội?

Nhóm PV |

Người lao động là F0 cần làm gì để được hưởng chế độ ốm đau? Trường hợp nào người lao động là F0 có thể xin nghỉ để hưởng bảo hiểm xã hội?… Tất cả sẽ được bà Dương Thị Minh Châu - Trưởng Phòng Truyền thông và Phát triển đối tượng (Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội) giải đáp trong chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc để hưởng bảo hiểm xã hội thực hiện ra sao?

Minh Phương |

Người lao động là F0 điều trị tại nhà phải xin cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội. Vậy hiện nay, việc cấp Giấy chứng nhận được thực hiện như thế nào?

Đối tượng được tăng trợ cấp hàng tháng theo Nghị định 108

Minh Hương |

Ông Võ Quốc Kha hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp do thương tật 31 phần trăm vì tai nạn lao động từ năm 2007 đến nay, vậy tôi có được tăng trợ cấp hàng tháng theo Nghị định 108?

Nhận định Bình Định - Thanh Hóa: Chiến thắng mừng Đặng Văn Lâm?

NGUYỄN ĐĂNG |

Thủ môn Đặng Văn Lâm sáng cửa bắt chính trận đầu tiên cho Bình Định, cùng đội hướng đến chiến thắng trước Thanh Hóa ở trận đấu cuối cùng của giai đoạn lượt đi V.League 2022.

TP.Hồ Chí Minh: Ít đơn hàng, doanh nghiệp lo sắp xếp lại lao động

Nam Dương |

Do ít đơn hàng, nhiều doanh nghiệp đang cố gắng sắp xếp lại lịch làm việc để hạn chế cắt giảm lao động, nhưng cũng có công ty phải khuyến khích người lao động xin nghỉ việc bằng cách hỗ trợ tiền.

Dự báo thời tiết 20.8: Miền Bắc trở mưa dông diện rộng, giảm nhiệt

AN AN |

Dự báo thời tiết hôm nay 20.8, ở khu vực Bắc Bộ, bắc và trung Trung Bộ có mưa rào và dông, cục bộ có mưa to với lượng mưa từ 20 - 50mm, có nơi trên 70mm.

Kích hoạt lại hệ thống điều trị COVID-19, sẵn sàng ứng phó kịch bản xấu

Thùy Linh |

Trung tâm quản lý và điều hành trực tuyến hỗ trợ chuyên môn chẩn đoán và điều trị COVID-19- Bộ Y tế đã khởi động lại vào hôm nay (19.8) bằng cuộc họp Tổ chuyên môn chăm sóc, điều trị ca bệnh COVID-19.

HLV Chu Đình Nghiêm: "HAGL đá tốt nhưng Hải Phòng đã chơi tập trung"

Thanh Vũ |

Huấn luyện viên Chu Đình Nghiêm hài lòng về màn trình diễn của các cầu thủ Hải Phòng trong chiến thắng 2-1 trước Hoàng Anh Gia Lai tối 19.8.

Người lao động là F0 cần làm gì để nhận tiền bảo hiểm xã hội?

Nhóm PV |

Người lao động là F0 cần làm gì để được hưởng chế độ ốm đau? Trường hợp nào người lao động là F0 có thể xin nghỉ để hưởng bảo hiểm xã hội?… Tất cả sẽ được bà Dương Thị Minh Châu - Trưởng Phòng Truyền thông và Phát triển đối tượng (Bảo hiểm xã hội TP. Hà Nội) giải đáp trong chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc để hưởng bảo hiểm xã hội thực hiện ra sao?

Minh Phương |

Người lao động là F0 điều trị tại nhà phải xin cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội. Vậy hiện nay, việc cấp Giấy chứng nhận được thực hiện như thế nào?

Đối tượng được tăng trợ cấp hàng tháng theo Nghị định 108

Minh Hương |

Ông Võ Quốc Kha hỏi: Tôi đang hưởng trợ cấp do thương tật 31 phần trăm vì tai nạn lao động từ năm 2007 đến nay, vậy tôi có được tăng trợ cấp hàng tháng theo Nghị định 108?