Sử dụng Căn cước công dân để tra cứu thông tin cá nhân

LƯƠNG HẠNH |

Để biết thông tin cá nhân, người dân có thể tra cứu bằng cách sử dụng Căn cước công dân thông qua Cổng Dịch vụ công quản lý cư trú của Bộ Công an. 

Bước 1: Truy cập vào hệ thống Cổng Dịch vụ công quản lý cư trú

Truy cập Cổng dịch vụ công quản lý cư trú của Bộ Công an) có tại địa chỉ https://dichvucong.dancuquocgia.gov.vn/

Bước 2: Đăng ký/đăng nhập tài khoản dịch vụ công quốc gia

Nếu chưa có tài khoản Dịch vụ công Quốc gia: Nhấn vào nút Đăng ký ở góc dưới cùng khung đăng nhập và làm theo hướng dẫn;

Nếu đã có tài khoản Dịch vụ công Quốc gia: Nhập tài khoản, mật khẩu và mã xác thực, sau đó nhấn Đăng nhập.

Bước 3: Tra cứu thông tin cá nhân

Sau khi đăng nhập thành công, người dùng sẽ được trả về lại trang chủ của Cổng dịch vụ công quản lý lưu trú. Tại đây, nhấn chọn Thông tin công dân.

Sau đó, điền các trường thông tin bắt buộc gồm họ và tên, số Chứng minh nhân dân/Căn cước công dân/định danh cá nhân, số điện thoại, ngày sinh công dân và mã xác nhận rồi nhấn nút Tìm kiếm.

Bước 4: Xem thông tin cá nhân

Thông tin của công dân sẽ được hiển thị ngay bên dưới, bao gồm: Dân tộc, tôn giáo, nhóm máu, nơi đăng ký khai sinh, nơi ở thường trú, quê quán, nơi ở hiện tại, thông tin gia đình, tình trạng hôn nhân, thông tin chủ hộ...

LƯƠNG HẠNH
TIN LIÊN QUAN

Người dân có cần về nơi thường trú để làm Căn cước công dân?

LƯƠNG HẠNH |

Hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đã đi vào hoạt động, theo Điều 26 Luật Căn cước công dân, công dân có thể đến một trong những cơ quan sau để làm thẻ Căn cước công dân.

Rủi ro nào khi có căn cước công dân vẫn dùng chứng minh thư cũ?

Quang Việt |

Không ít trường hợp muốn giữ lại chứng minh nhân dân nên khi làm căn cước công dân gắn chip báo mất, song chuyên gia cho rằng việc này có thể gặp rủi ro.

Căn cước công dân có thay thế thẻ BHYT khi khám, chữa bệnh?

thu phương |

Bạn đọc có email tienthanhxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói người dân khi đi khám, chữa bệnh (KCB) có thể dùng thẻ Căn cước công dân gắn chíp thay cho thẻ Bảo hiểm y tế. Như vậy có đúng không?

Trực tiếp U19 Việt Nam 1-0 Malaysia: Chờ thêm những bàn thắng

MINH PHONG - THANH VŨ |

U19 Việt Nam quyết tâm đánh bại U19 Malaysia để giành chức vô địch giải U19 Quốc tế 2022 và đây là bước đệm quan trọng hướng đến vòng loại U20 Châu Á 2023.

Quyết định chi 1.155 tỉ đồng từ Bảo hiểm thất nghiệp hỗ trợ người lao động

PHẠM ĐÔNG |

Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã cho phép chi tiếp hơn 1.155 tỉ đồng từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp để hỗ trợ người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19.

Năm học mới, TPHCM tăng gần 22.000 học sinh, nghịch lý thiếu giáo viên

HUYÊN NGUYỄN |

TPHCM - Năm học 2022-2023, dự kiến toàn Thành phố tăng 21.825 học sinh. Áp lực này làm gia tăng sĩ số học sinh/lớp vượt cao so với chuẩn, học sinh tham gia học 2 buổi/ngày giảm, thiếu giáo viên...

Khánh Hòa kiểm tra vụ xâm hại hồ thủy lợi Am Chúa sau phản ánh của Lao Động

Hữu Long |

Khánh Hòa – Tình trạng xây dựng trái phép trong hành lang lòng hồ thủy lợi Am Chúa được Báo Lao Động phản ánh thời gian qua. Huyện Diên Khánh đã chỉ đạo cơ quan chức năng vào cuộc xác minh, làm rõ nội dung báo nêu.

Đà Nẵng đặt mục tiêu không ùn tắc giao thông quá 30 phút

THUỲ TRANG |

Trong kế hoạch tăng cường bảo đảm trật tự an toàn giao thông và chống ùn tắc giao thông giai đoạn 2022-2025 vừa được ban hành, UBND TP.Đà Nẵng đặt mục tiêu các vụ ùn tắc giao thông trên địa bàn sẽ được giải quyết chậm nhất là 30 phút.

Người dân có cần về nơi thường trú để làm Căn cước công dân?

LƯƠNG HẠNH |

Hiện nay, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư đã đi vào hoạt động, theo Điều 26 Luật Căn cước công dân, công dân có thể đến một trong những cơ quan sau để làm thẻ Căn cước công dân.

Rủi ro nào khi có căn cước công dân vẫn dùng chứng minh thư cũ?

Quang Việt |

Không ít trường hợp muốn giữ lại chứng minh nhân dân nên khi làm căn cước công dân gắn chip báo mất, song chuyên gia cho rằng việc này có thể gặp rủi ro.

Căn cước công dân có thay thế thẻ BHYT khi khám, chữa bệnh?

thu phương |

Bạn đọc có email tienthanhxx@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi nghe nói người dân khi đi khám, chữa bệnh (KCB) có thể dùng thẻ Căn cước công dân gắn chíp thay cho thẻ Bảo hiểm y tế. Như vậy có đúng không?