Sổ đỏ đứng tên chồng, khi ly hôn vợ có được chia không

Hải Anh |

Bạn đọc Nguyễn Thị Lan (Phú Xuyên) hỏi: Bố mẹ chồng tôi chia đất cho chồng tôi nhưng sổ đỏ chỉ đứng tên chồng tôi. Vậy nếu vợ chồng tôi ly hôn thì tôi có được có quyền lợi trong tài sản (là mảnh đất chồng tôi được bố mẹ chia) không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời như sau:

Khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về tài sản riêng của vợ chồng như sau:

1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các Điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Khoản 1 Điều 62 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về chia quyền sử dụng đất của vợ chồng khi ly hôn

1. Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó. 

Như vậy, nếu bố mẹ chồng bạn chia riêng cho chồng bạn thì mảnh đất đó được xác định là tài sản riêng của chồng bạn. Khi vợ chồng bạn ly hôn, quyền sử dụng đất là tài sản riêng thuộc về chồng bạn, bạn không được chia quyền sử dụng đất đối với diện tích đất này.

Hải Anh
TIN LIÊN QUAN

Tiếp tục Chương trình Phúc lợi đoàn viên để ưu tiên dùng hàng Việt Nam

Kiều Vũ |

Hà Nội – Nhằm đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, tiếp tục tuyên truyền sâu rộng tới đoàn viên, người lao động nội dung Cuộc vận động, về sản phẩm hàng hóa của Việt Nam có chất lượng cao và tích cực tham gia thực hiện Cuộc vận động, Liên đoàn Lao động Thành phố Hà Nội đã triển khai Cuộc vận động trong các cấp Công đoàn Thủ đô.

Các cấp Công đoàn Hà Nội tham gia Tết trồng cây

Hải Anh |

Hà Nội – Các cấp Công đoàn Hà Nội đang tích cực tham gia vào Tết trồng cây, qua đó tuyên truyền, giáo dục đoàn viên Công đoàn bảo vệ môi trường.

Sổ đỏ, sổ hồng quá cũ có được đổi sang sổ mới?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ, sổ hồng cũ không bắt buộc phải đổi sang sổ mới. Tuy nhiên trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu vẫn có thể yêu cầu cấp đổi lại.

Giúp đỡ người bị nạn, nam tài xế nhanh trí ghi lại clip để phòng thân

Tô Thế |

Hà Nội - Khi thấy một người phụ nữ bị tai nạn nằm ven đường, nam tài xế liền cùng người dân đưa người này lên xe ôtô cá nhân, chở đến bệnh viện cấp cứu. Tuy nhiên, trước khi đi, anh nhờ người đi đường ghi lại đoạn video để làm bằng chứng tránh việc có người hiểu nhầm rằng anh là người gây tai nạn.

Giờ thứ 9: Bất hạnh - Phần 2

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Đồng tiền là thứ có sức nặng trong xã hội hiện đại. Nhưng thật nguy hiểm khi người ta đã quên mất một điều rằng, tiền không mua được hạnh phúc đích thực...

Đà Nẵng: Chủ quán ăn tố bị khách hàng ném tiền, đe doạ

THUỲ TRANG |

Đà Nẵng - Một clip được đăng tải lên mạng xã hội Facebook ghi lại hình ảnh một người đàn ông ném tiền trong quán ăn. Theo người đăng tải, người ném tiền là cán bộ một Sở của Đà Nẵng. 

Thuỳ Linh vô địch Vietnam Open 2022

Thanh Vũ |

Trong lần đầu tiên lọt vào chung kết, Nguyễn Thùy Linh xuất sắc đánh bại tay vợt người Malaysia Goh Jin Wei 2-0 (21-15, 21-13) để lên ngôi vô địch Vietnam Open 2022

Cần công khai việc chi trả với bảo hiểm xe máy

LƯƠNG HẠNH |

Đó là ý kiến của bạn đọc gửi đến Báo Lao Động xoay quanh đề xuất xem xét bãi bỏ quy định bắt buộc tham gia bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với môtô, xe máy.

Tiếp tục Chương trình Phúc lợi đoàn viên để ưu tiên dùng hàng Việt Nam

Kiều Vũ |

Hà Nội – Nhằm đẩy mạnh thực hiện Cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, tiếp tục tuyên truyền sâu rộng tới đoàn viên, người lao động nội dung Cuộc vận động, về sản phẩm hàng hóa của Việt Nam có chất lượng cao và tích cực tham gia thực hiện Cuộc vận động, Liên đoàn Lao động Thành phố Hà Nội đã triển khai Cuộc vận động trong các cấp Công đoàn Thủ đô.

Các cấp Công đoàn Hà Nội tham gia Tết trồng cây

Hải Anh |

Hà Nội – Các cấp Công đoàn Hà Nội đang tích cực tham gia vào Tết trồng cây, qua đó tuyên truyền, giáo dục đoàn viên Công đoàn bảo vệ môi trường.

Sổ đỏ, sổ hồng quá cũ có được đổi sang sổ mới?

Minh Huy (T/H) |

Sổ đỏ, sổ hồng cũ không bắt buộc phải đổi sang sổ mới. Tuy nhiên trong trường hợp cá nhân, hộ gia đình có nhu cầu vẫn có thể yêu cầu cấp đổi lại.