Sĩ quan quân đội có thuộc đối tượng được tăng lương hưu không?

Minh Hương |

Ông Đình Đức hỏi: Tôi là sĩ quan quân đội, hưởng lương hưu từ ngày 1.5.2013. Trong quyết định nghỉ hưu, tiền lương hưu được tính trên mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng. Vậy theo Nghị định 108 tôi có được tăng lương hưu không?

Điểm a Khoản 1 Điều 1 Nghị định 108/2021/NĐ-CP điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng quy định đối tượng điều chỉnh lương hưu hàng tháng như sau:

1. Nghị định này điều chỉnh mức lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng đối với các đối tượng hưởng lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng trước ngày 1.1.2022, bao gồm:

a) Cán bộ, công chức, công nhân, viên chức và người lao động (kể cả người có thời gian tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện, người nghỉ hưu từ quỹ bảo hiểm xã hội nông dân Nghệ An chuyển sang theo Quyết định số 41/2009/QĐ-TTg ngày 16.3.2009 của Thủ tướng Chính phủ về việc chuyển bảo hiểm xã hội nông dân Nghệ An sang bảo hiểm xã hội tự nguyện); quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu đang hưởng lương hưu hằng tháng.

Như vậy, ông là quân nhân đang hưởng lương hưu hàng tháng từ ngày 1.5.2013 đến nay, nên ông sẽ được điều chỉnh mức lương hưu hàng tháng theo quy định tại Nghị định 108/2021/NĐ-CP kể từ ngày 1.1.2022.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Tài sản bố mẹ ruột để lại cho vợ, chồng có được thừa hưởng không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi, có chồng và 1 con gái 5 tuổi. Bố mẹ ruột để lại tài sản cho tôi (gồm 1 miếng đất). Vậy chồng tôi có được hưởng tài sản mà bố mẹ tôi để lại cho tôi không?

Trường hợp được miễn phần cùng chi trả bảo hiểm y tế trong năm

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được miễn phần cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trong năm.

Hưởng lương hưu từ tháng 7.2013 có được tăng lương theo Nghị định 108?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi được nhận quyết định về việc hưởng chế độ hưu hàng tháng vào tháng 5.2013 và bắt đầu hưởng lương hưu từ tháng 7.2013. Lương hưu trong quyết định được tính trên mức lương cơ sở 1.210.000 đồng. Vậy tôi có được tăng lương hưu theo Nghị định 108 không?

Lũ quét kinh hoàng ở Trung Quốc, hàng chục người chết

Song Minh |

Lũ quét đổ bộ tây bắc Trung Quốc làm ít nhất 16 người chết và 18 người mất tích.

Văn Lâm, Tuấn Hải và diện mạo mới cho tuyển Việt Nam tại AFF Cup 2022

NGUYỄN ĐĂNG |

Tuyển Việt Nam hứa hẹn sẽ có những thay đổi mạnh mẽ về lực lượng để chinh phục AFF Cup 2022 với sự trở lại của thủ môn Đặng Văn Lâm; bên cạnh sự tiến bộ vượt bậc của một số cầu thủ như Phạm Tuấn Hải, Hồ Tấn Tài…

Hà Nội phân luồng giao thông để thi công lại ga ngầm metro từ ngày 20.8

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Để phục vụ thi công trở lại ga ngầm của tuyến đường sắt đô thị Nhổn - ga Hà Nội, từ 20.8, phố Trần Hưng Đạo (Hà Nội) được rào chắn, phân luồng giao thông quanh khu vực ga S12.

Lựa chọn môn học vào lớp 10: Khó đáp ứng 100% nguyện vọng của học sinh

Tường Vân |

Tại nhiều trường THPT, việc lựa chọn môn học lớp 10 đang được thực hiện theo cách trường học xây dựng các tổ hợp môn có sẵn, học sinh sẽ tự chọn một trong số các tổ hợp môn đó. Lý giải điều này, các hiệu trưởng khẳng định, theo lý thuyết, ngoài các môn học bắt buộc, học sinh được quyền lựa chọn 4 môn học từ 9 môn tự chọn. Tuy nhiên, rất khó để các trường đáp ứng 100% nguyện vọng của học sinh.

Hệ số điều chỉnh giá đất bồi thường năm 2022 của TPHCM gấp 15 lần bảng giá

Gia Miêu |

TPHCM - UBND TPHCM vừa ban hành hệ số điều chỉnh giá đất, trong đó, đáng chú ý mức cao nhất sẽ gấp 15 lần bảng giá đất do Nhà nước ban hành.

Tài sản bố mẹ ruột để lại cho vợ, chồng có được thừa hưởng không?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi năm nay 30 tuổi, có chồng và 1 con gái 5 tuổi. Bố mẹ ruột để lại tài sản cho tôi (gồm 1 miếng đất). Vậy chồng tôi có được hưởng tài sản mà bố mẹ tôi để lại cho tôi không?

Trường hợp được miễn phần cùng chi trả bảo hiểm y tế trong năm

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được miễn phần cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trong năm.

Hưởng lương hưu từ tháng 7.2013 có được tăng lương theo Nghị định 108?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi được nhận quyết định về việc hưởng chế độ hưu hàng tháng vào tháng 5.2013 và bắt đầu hưởng lương hưu từ tháng 7.2013. Lương hưu trong quyết định được tính trên mức lương cơ sở 1.210.000 đồng. Vậy tôi có được tăng lương hưu theo Nghị định 108 không?