Quy định về việc đóng bảo hiểm thất nghiệp khi có quyết định nghỉ hưu

Minh Hương |

Luật sư giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định đóng bảo hiểm thất nghiệp khi có quyết định nghỉ hưu.

Bạn đọc Đinh Thị Vui hỏi: Tháng 10.2010, cơ quan tôi nhận được văn bản: Bắt đầu từ ngày 1.10.2010, người lao động phải đóng tiền bảo hiểm thất nghiệp. Cũng thời gian này tôi có quyết định nghỉ hưu nhưng cơ quan tôi vẫn thu bảo hiểm thất nghiệp của tôi 700.000 đồng. Vậy tôi phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp nữa không?

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1, 2 Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Như vậy, trường hợp bạn đã có quyết định nghỉ hưu và hưởng lương hưu thì sẽ không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Làm CMND từ 12.1.2020 có bắt buộc đổi sang căn cước công dân không?

Minh Hương |

Bạn đọc gửi câu hỏi đến Báo Lao Động: Tôi vừa làm lại chứng minh nhân dân (CMND) 9 số từ ngày 12.1.2020. Vậy có bắt buộc đổi sang căn cước công dân (CCCD) không?

Hà Nội giãn cách xã hội, những vi phạm nào sẽ bị phạt tiền?

Nhóm PV |

Sau 1 tuần thực hiện giãn cách xã hội, nhiều người dân vẫn chưa nắm rõ các quy định dẫn tới tình trạng bị xử phạt với mức tiền khá cao. Để hiểu rõ hơn những quy định trong việc thực hiện Chỉ thị 16, đồng thời giúp bạn đọc tránh mắc phải các lỗi khi thực hiện chỉ thị này tại Hà Nội, Báo Lao Động có cuộc trò chuyện với Luật sư Nguyễn Danh Huế - Công ty Luật Hừng Đông.

Quy định tuổi nghỉ hưu của cán bộ không đủ tuổi tái cử cấp ủy

Minh Hương |

Sẽ giữ nguyên tuổi nghỉ hưu của cán bộ không đủ tuổi tái cử cấp ủy.

Phân công nhiệm vụ của các Phó Thủ tướng Chính phủ

Vương Trần |

Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính ký Quyết định 19/QĐ-TTg ngày 15.1.2023 về việc phân công nhiệm vụ của các Phó Thủ tướng Chính phủ.

Đào, quất mini hút khách dịp Tết Nguyên đán, tiểu thương thu bạc triệu mỗi ngày

Anh Tuấn |

Tết Nguyên đán đang cận kề, thời điểm này tại chợ hoa Quảng An, Lạc Long Quân (Tây Hồ, Hà Nội), chợ hoa Hàng Lược (quận Hoàn Kiếm) đã bày bán những cành đào Nhật Tân phục vụ nhu cầu của người dân thủ đô. Đặc biệt, những cành đào mini, giá từ 50.000 đồng - 150.000 đồng được nhiều người lựa chọn.

Dự báo diễn biến không khí lạnh mạnh giáp Tết Nguyên đán 2023

AN AN |

Cơ quan khí tượng nhận định không khí lạnh sẽ tác động mạnh hết ngày mai 17.1.2023 (tức ngày 26 Tết Nguyên đán). 

Nguyễn Thái Luyện kháng cáo sau khi bị tuyên án chung thân

Anh Tú |

TPHCM - Sau khi bị TAND TPHCM tuyên án chung thân về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, bị cáo Nguyễn Thái Luyện (Chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty cổ phần Địa ốc Alibaba) vừa có đơn kháng cáo kêu oan cho rằng mình không lừa đảo chiếm đoạt tài sản và Công ty Alibaba không gian dối khi cung cấp thông tin về các thửa đất để bán cho khách hàng.

Nói về sai phạm ở Cục Đăng kiểm, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải: "Tôi cũng thấy xấu hổ"

Khánh Hoà |

Nhìn lại vụ việc liên quan tới Cục Đăng kiểm thời gian qua, Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải Nguyễn Văn Thắng thừa nhận dù mới về công tác tại bộ 2 tháng nhưng bản thân ông cũng thấy xấu hổ khi biết thông tin. Tuy nhiên, ông Thắng khẳng định cán bộ hư thì phải xử lý, kể cả thay 100% nhưng vẫn phải tập trung làm tốt nhiệm vụ được giao.

Làm CMND từ 12.1.2020 có bắt buộc đổi sang căn cước công dân không?

Minh Hương |

Bạn đọc gửi câu hỏi đến Báo Lao Động: Tôi vừa làm lại chứng minh nhân dân (CMND) 9 số từ ngày 12.1.2020. Vậy có bắt buộc đổi sang căn cước công dân (CCCD) không?

Hà Nội giãn cách xã hội, những vi phạm nào sẽ bị phạt tiền?

Nhóm PV |

Sau 1 tuần thực hiện giãn cách xã hội, nhiều người dân vẫn chưa nắm rõ các quy định dẫn tới tình trạng bị xử phạt với mức tiền khá cao. Để hiểu rõ hơn những quy định trong việc thực hiện Chỉ thị 16, đồng thời giúp bạn đọc tránh mắc phải các lỗi khi thực hiện chỉ thị này tại Hà Nội, Báo Lao Động có cuộc trò chuyện với Luật sư Nguyễn Danh Huế - Công ty Luật Hừng Đông.

Quy định tuổi nghỉ hưu của cán bộ không đủ tuổi tái cử cấp ủy

Minh Hương |

Sẽ giữ nguyên tuổi nghỉ hưu của cán bộ không đủ tuổi tái cử cấp ủy.