Quy định về tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu

Minh Hương |

Bộ Nội vụ trả lời bạn đọc về việc nhận tiền trợ cấp một lần khi nghỉ hưu.

Bạn đọc hỏi: Tôi có 15 năm 6 tháng công tác tại vùng đặc biệt khó khăn. Tháng 12.2019, Nghị định số 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực, thay thế Nghị định số 116/2010/NĐ-CP; xã Đa Lộc, huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hóa không còn thuộc xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển.

Tháng 6.2020, tôi nghỉ hưu và làm đơn xin hưởng trợ cấp một lần theo Điều 8 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP, nhưng UBND huyện không giải quyết và trả lời, thời điểm tôi nghỉ hưu xã Đa Lộc không còn là vùng đặc biệt khó khăn nữa.

Vậy tại sao những người hưởng lương trong lực lượng vũ trang đóng quân trên địa bàn xã Đa Lộc, sau khi xã không còn thuộc vùng đặc biệt khó khăn thì được hưởng, còn cán bộ công chức viên chức đang công tác trên địa bàn xã lại không được hưởng chế độ trợ cấp một lần khi xã ra khỏi vùng đặc biệt khó khăn?

Theo Chinhphu.vn, Bộ Nội vụ trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP của Chính phủ đã quy định chế độ trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc khi nghỉ hưu đối với các trường hợp công tác và có thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn từ đủ 10 năm trở lên (đã được thay thế tại Khoản 1 Điều 8 Nghị định số 76/2019/NĐ-CP ngày 8.10.2019 của Chính phủ).

Vì vậy, trường hợp có thời gian công tác thực tế tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định nêu trên thuộc đối tượng áp dụng chế độ trợ cấp một lần.

Việc tổ chức thực hiện chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức ở tỉnh Thanh Hóa thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh. Vì vậy, đề nghị bạn đọc liên hệ với cơ quan quản lý cán bộ, công chức, viên chức của tỉnh Thanh Hóa (Sở Nội vụ) để được giải đáp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Cách xác định thời điểm nghỉ hưu đúng tuổi và hưởng chế độ hưu trí

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Thời điểm nghỉ hưu và thời điểm hưởng chế độ hưu trí hiện nay được quy định ra sao?

Quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình khi khám chữa bệnh đúng tuyến

Minh Hương |

Ông Đăng Hiếu hỏi: Quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến được quy định như thế nào?

F0 cần nộp xác nhận hoàn thành cách ly để hưởng bảo hiểm xã hội không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định hưởng bảo hiểm xã hội với người lao động là F0.

Biểu dương những nạn nhân chất độc da cam đã nỗ lực vươn lên, tỏa sáng

PHẠM ĐÔNG |

Chương trình giao lưu - nghệ thuật "Hồi sinh từ mảnh cầu vồng" là dịp biểu dương những tấm gương nạn nhân chất độc da cam đã tỏa sáng bằng nỗ lực và khát vọng vươn lên mạnh mẽ, vượt qua hoàn cảnh nghiệt ngã để hòa nhập cộng đồng.

U16 Việt Nam gặp lại U16 Indonesia tại chung kết U16 Đông Nam Á 2022

MINH PHONG |

U16 Việt Nam sẽ tái đấu với U16 Indonesia trong trận chung kết giải vô địch U16 Đông Nam Á 2022. 

Bình Định: Kiểm tra hoạt động du lịch tại Eo Gió sau phản ánh của báo chí

Hoài Luân |

Bình Định - Sau phản ánh của Báo Lao Động về hoạt động du lịch Eo Gió tại xã Nhơn Lý như "chợ tự phát" sau khi ngừng thu vé, UBND TP Quy Nhơn đã chỉ đạo các cơ quan, ban, ngành tiến hành kiểm tra, chấn chỉnh những hạn chế của hoạt động du lịch tại khu vực này.

Đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học: Thí sinh không nên chờ sát nút

Trang Thiều |

Nhiều chuyên gia tuyển sinh khuyến cáo, thí sinh nên nhanh chóng đăng ký nguyện vọng xét tuyển đại học trên hệ thống của Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT), tránh tình trạng “nước đến chân mới nhảy”.

Sắp có siêu trăng cuối cùng của năm 2022

Thanh Hà |

Trăng cá tầm - siêu trăng thứ 4 và là siêu trăng cuối cùng của năm 2022 - diễn ra ngày 11.8.

Cách xác định thời điểm nghỉ hưu đúng tuổi và hưởng chế độ hưu trí

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Thời điểm nghỉ hưu và thời điểm hưởng chế độ hưu trí hiện nay được quy định ra sao?

Quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình khi khám chữa bệnh đúng tuyến

Minh Hương |

Ông Đăng Hiếu hỏi: Quyền lợi của thẻ bảo hiểm y tế hộ gia đình khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến được quy định như thế nào?

F0 cần nộp xác nhận hoàn thành cách ly để hưởng bảo hiểm xã hội không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định hưởng bảo hiểm xã hội với người lao động là F0.