Quy định về điều kiện và mức hưởng trợ cấp tử tuất

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về điều kiện và mức hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng và 1 lần.

Bạn Thái Lâm hỏi: Vợ tôi tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 4 năm 10 tháng, nay vợ tôi mất do bệnh tật, qua đời ngày 30.7.2020, hiện nay tôi có 2 đứa con nhỏ chưa đủ 18 tuổi, cha mẹ 2 bên gia đình đã trên 55 tuổi. Vậy xin hỏi, trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng hay không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 67 Luật BHXH năm 2014, người lao động thuộc một trong các trường hợp sau đây khi chết thì thân nhân đủ điều kiện sẽ được hưởng trợ cấp tử tuất hàng tháng:

+ Đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần;

+ Đang hưởng lương hưu;

+ Chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

+ Đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61 % trở lên.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, vợ của bạn tham gia BHXH được 4 năm 10 tháng, bị chết do bệnh tật nên thân nhân không thuộc trường hợp được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Tại Điều 69 Luật BHXH nêu trên có quy định việc hưởng trợ cấp tuất một lần đối với thân nhân của người lao động khi không thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Do đó, gia đình bạn sẽ được hưởng trợ cấp tuất một lần. Mức trợ cấp tuất một lần đối với người lao động đang tham gia BHXH hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng BHXH bị chết được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng BHXH trước năm 2014 bằng.

Tính bằng 2 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho các năm đóng BHXH từ năm 2014 trở đi.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Đóng bảo hiểm xã hội 30 năm được hưởng 75% lương hưu không?

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Tuyền hỏi: Bố tôi sinh năm 1963, công tác trong ngành thuế, Nghỉ hưu theo Nghị định 108. Đóng bảo hiểm được 30 năm 8 tháng, quyết định hưởng lương hưu là 69%. Xin hỏi tại sao bố tôi không được hưởng 75% lương hưu?

Những điều cần biết về Cơ sở dữ liệu quốc gia Bảo hiểm từ ngày 1.6

Minh Phương |

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 43/2021/NĐ-CP liên quan đến Cơ sở dữ liệu quốc gia (CSDLQG) về Bảo hiểm, trong đó quy định về việc xây dựng, quản lý, khai thác và sử dụng CSDLQG về Bảo hiểm... có hiệu lực từ ngày 1.6.2021.

Tham gia bảo hiểm 11 tháng, được hưởng trợ cấp tử tuất 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được hưởng chế độ tử tuất 1 lần.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ngoại tình, ly hôn - câu chuyện không có gì mới và khá phổ biến trong xã hội hiện nay. Thật đáng buồn khi có nhiều người cho rằng, việc này rất bình thường, nó là xu hướng tự do của xã hội hiện đại, không phải thời phong kiến nên không cần câu nệ về điều tiếng, cũng không nên quy kết đẩy lên tầm vi phạm đạo đức, nhân cách hay cái gì đó quá nặng nề.

Đảm bảo an toàn hạ du khi Thủy điện Hòa Bình mở cửa đáy thứ hai xả lũ

Vũ Long |

Cần đảm bảo an toàn hạ du khi Thủy điện Hòa Bình mở tiếp cửa đáy thứ 2 xả lũ từ 15 giờ ngày 25.6.2022.

Hà Nội: Toàn cảnh bãi rác Xuân Sơn sau lo ngại xảy ra sự cố môi trường

Tô Thế - Cát Tường |

Hà Nội - Lo ngại sự cố môi trường có thể xảy ra khi khu vực lưu chứa nước rỉ rác sắp hết, Công ty TNHH MTV Môi trường Đô thị Hà Nội (Urenco) đã tạm dừng hoạt động của Khu xử lý chất thải rắn Xuân Sơn (bãi rác Xuân Sơn).

Dự báo diễn biến thời tiết đáng chú ý nhất trong một tháng tới

AN AN |

Trung tâm Dự báo Khí tượng Thuỷ văn Quốc gia đã đưa ra dự báo xu thế thời tiết đặc biệt trong vòng một tháng tới (tức từ nay đến ngày 20.7). Theo đó, trong khoảng thời kỳ giữa và cuối tháng 7 khả năng xuất hiện xoáy thuận nhiệt đới. 

Độc đáo mô hình nuôi cua biển trong hộp nhựa ở Ninh Bình

NGUYỄN TRƯỜNG |

Ninh Bình - Trong khi mô hình nuôi cua biển trong nhà còn khá mới lạ ở Việt Nam thì tại Ninh Bình đã xuất hiện những mô hình nuôi cua biển trong nhà, trong hộp nhựa mang lại hiệu quả kinh tế cao.

Đóng bảo hiểm xã hội 30 năm được hưởng 75% lương hưu không?

Minh Hương |

Bạn đọc Ngọc Tuyền hỏi: Bố tôi sinh năm 1963, công tác trong ngành thuế, Nghỉ hưu theo Nghị định 108. Đóng bảo hiểm được 30 năm 8 tháng, quyết định hưởng lương hưu là 69%. Xin hỏi tại sao bố tôi không được hưởng 75% lương hưu?

Những điều cần biết về Cơ sở dữ liệu quốc gia Bảo hiểm từ ngày 1.6

Minh Phương |

Chính phủ vừa ban hành Nghị định 43/2021/NĐ-CP liên quan đến Cơ sở dữ liệu quốc gia (CSDLQG) về Bảo hiểm, trong đó quy định về việc xây dựng, quản lý, khai thác và sử dụng CSDLQG về Bảo hiểm... có hiệu lực từ ngày 1.6.2021.

Tham gia bảo hiểm 11 tháng, được hưởng trợ cấp tử tuất 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về trường hợp được hưởng chế độ tử tuất 1 lần.