Quy định sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người có công với cách mạng

Minh Phương |

Luật sư trả lời bạn về những quy định liên quan đến việc thay đổi thẻ bảo hiểm y tế với những người có công với cách mạng.

Bạn đọc hỏi: Bố tôi có thời gian phục vụ trong quân đội 7 năm 9 tháng, thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) là 41 năm 11 tháng. Vậy, thời gian phục vụ trong quân đội của bố tôi là quân nhân tham gia chống Mỹ thì có thể đề nghị chuyển mã thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) từ mã hưu trí sang mã thẻ người tham gia kháng chiến được không? Nếu được cần phải làm những thủ tục gì và ở cơ quan nào?

Luật sư Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Điểm d Khoản 3 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì người có công với cách mạng thuộc đối tượng được ngân sách nhà nước cấp thẻ.

Căn cứ vào Điểm b và Điểm c Khoản 1 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH ban hành mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế 2015 thì mã thẻ của người hưởng lương hưu được quy định như sau:

b) Nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng

– HT: Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng;

c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

– CK: Người có công với cách mạng theo quy định pháp luật về người có công với cách mạng, trừ các đối tượng được cấp mã CC;

Căn cứ Khoản 2 Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH: mức hưởng BHYT của mã đối tượng HT là ký hiệu số 3 (95%) và mức hưởng BHYT của đối tượng CK là ký hiệu số 2 (100%).

Khoản 2 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 có quy định:

“Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.”

Theo đó, để hưởng quyền lợi cao hơn. Bạn cần chuẩn bị những giấy tờ như sau:

+) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người);

+) Thẻ bảo hiểm y tế cũ còn giá trị;

+) Giấy tờ có liên quan đến mức hưởng quyền lợi cao hơn, bao gồm:

Bản sao Huân chương Kháng chiến, Huy chương Kháng chiến, Huân chương Chiến thắng, Huy chương Chiến thắng, Chứng nhận về khen thưởng tổng kết thành tích kháng chiến và thời gian hoạt động kháng chiến của cơ quan Thi đua – Khen thưởng cấp huyện, Giấy chứng nhận thương binh, bệnh binh, người hưởng chính sách như thương binh hoặc giấy xác nhận của Sở Lao động – Thương binh và Xã hội (nơi đang hưởng trợ cấp hàng tháng hoặc đã giải quyết trợ cấp một lần) theo Công văn số 467/NCC ngày 17.6.2010 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Như vậy trong trường hợp này, nếu bố của bạn có một trong các loại giấy tờ xác nhận là người có công với cách mạng thì bác sẽ được xem xét để chuyển đổi mã quyền lợi bảo hiểm y tế từ mã số 3 chuyển đổi lên mã quyền lợi số 2 (quyền lợi cao hơn).

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Vừa nghỉ việc, có được tự đóng BHXH để hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trong công ty được 5 tháng nhưng đã nghỉ việc vì có việc gia đình. Xin hỏi, tôi có thể tự đóng BHXH tiếp cho đủ 12 tháng để lĩnh bảo hiểm thất nghiệp được không?

Những thay đổi về lương hưu, BHXH 1 lần tại Luật BHXH sửa đổi

Minh Hương |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội dự kiến sẽ trình Quốc hội theo Dự thảo Tờ trình Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi.

Thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến cho thân nhân quân đội năm 2021

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến tỉ lệ thanh toán bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến cho thân nhân quân đội năm 2021.

Nở rộ dịch vụ cho thuê người yêu về nhà ra mắt dịp Tết

Phùng Nhung |

Nhiều người trẻ mỗi dịp về quê ăn Tết lại bị bố mẹ thúc giục chuyện yêu đương, kết hôn, sinh con. Vì lẽ đó, họ tìm đến dịch vụ cho thuê người yêu để trấn an tâm lý gia đình.

Nhìn lại diễn biến vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp

Bảo Bình - Dương Anh |

Liên quan vụ bé trai rơi xuống trụ bê tông ở Đồng Tháp, sau hơn nửa tháng tìm kiếm, lực lượng cứu hộ đã đưa được đoạn cọc thứ nhất (dài 12m) trong số 3 đoạn của cọc bêtông lên mặt đất và đang tiến hành các bước cứu hộ tiếp theo. 

Khoảnh khắc AFF Cup: Khép lại hành trình của ông Park Hang-seo

NHÓM PV |

Bản tin Khoảnh khắc AFF Cup ngày 17.1. AFF Cup 2022 kết thúc, khép lại hành trình của huấn luyện viên Park Hang-seo với bóng đá Việt Nam.  

Khởi tố Giám đốc Trung tâm đăng kiểm duy nhất ở Hòa Bình

PV |

Hoà Bình - Cơ quan công an vừa khởi tố các bị can liên quan đến vụ án “Nhận hối lộ” xảy ra tại Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới 28-01S thuộc Sở Giao thông vận tải Hòa Bình.

Rung lắc thượng tầng tại Eximbank: Thập kỷ rối ren chưa kết thúc

Đức Mạnh |

Cơ cấu thượng tầng tại Ngân hàng Eximbank đã có nhiều biến động mạnh. Cổ đông ngoại gắn bó 16 năm đã chuyển nhà, thế chân bởi nhân tố bí ẩn liên quan đến Tập đoàn Bamboo Capital. 

Vừa nghỉ việc, có được tự đóng BHXH để hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trong công ty được 5 tháng nhưng đã nghỉ việc vì có việc gia đình. Xin hỏi, tôi có thể tự đóng BHXH tiếp cho đủ 12 tháng để lĩnh bảo hiểm thất nghiệp được không?

Những thay đổi về lương hưu, BHXH 1 lần tại Luật BHXH sửa đổi

Minh Hương |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội dự kiến sẽ trình Quốc hội theo Dự thảo Tờ trình Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi.

Thanh toán bảo hiểm y tế trái tuyến cho thân nhân quân đội năm 2021

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến tỉ lệ thanh toán bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến cho thân nhân quân đội năm 2021.