Quy định mới nhất về tuổi nghỉ hưu

M.Hương |

Bạn đọc Nguyễn Quốc Khánh (quận 2, TPHCM) hỏi, đã có quy định mới về tuổi nghỉ hưu chưa hay vẫn áp dụng quy định  60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ?

Tuổi nghỉ hưu vẫn được áp dụng theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và các văn bản hướng dẫn là 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ.

Tuy nhiên, theo Điều 169 Bộ luật Lao động 2019 (bắt đầu có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1.1.2021), tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được thực hiện như sau:

Đối với lao động nam

Năm 2021: 60 tuổi 3 tháng.

Năm 2022: 60 tuổi 6 tháng.

Năm 2023: 60 tuổi 9 tháng.

Năm 2024: 61 tuổi.

Năm 2025: 61 tuổi 3 tháng.

Năm 2026: 61 tuổi 6 tháng.

Năm 2027: 61 tuổi 9 tháng.

Từ năm 2028 trở đi: 62 tuổi.

Đối với lao động nữ

Năm 2021: 55 tuổi 4 tháng.

Năm 2022: 55 tuổi 8 tháng.

Năm 2023: 56 tuổi.

Năm 2024: 56 tuổi 4 tháng.

Năm 2025: 56 tuổi 8 tháng.

Năm 2026: 57 tuổi.

Năm 2027: 57 tuổi 4 tháng.

Năm 2028: 57 tuổi 8 tháng.

Năm 2029: 58 tuổi.

Năm 2030: 58 tuổi 4 tháng.

Năm 2031: 58 tuổi 8 tháng.

Năm 2032: 59 tuổi.

Năm 2033: 59 tuổi 4 tháng.

Năm 2034: 59 tuổi 8 tháng.

Năm 2035: 60 tuổi.

Đối với người lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao và một số trường hợp đặc biệt có thể nghỉ hưu ở tuổi cao hơn nhưng không quá 5 tuổi so với quy định nêu trên. Trong một số trường hợp đặc biệt, đến năm 2035 lao động nữ có thể sẽ nghỉ hưu ở tuổi 65, năm 2028 lao động nam có thể nghỉ hưu ở tuổi 67.

M.Hương
TIN LIÊN QUAN

Cán bộ, công chức bị tạm đình chỉ công tác tối đa bao lâu?

M.Phương |

Thời hạn tạm đình chỉ công tác cán bộ, công chức dựa theo 2 trường hợp.

Thanh toán bảo hiểm y tế khi xét nghiệm COVID-19 thế nào?

M.Hương |

Bạn đọc Trần Thị Thu (Tam Kỳ, Quảng Nam) thắc mắc, Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa ban hành Công văn 2539/BHXH-CSYT năm 2020 về thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo chế độ bảo hiểm y tế. Vậy thanh toán chi phí KCB Bảo hiểm y tế thế nào theo đúng quy định?.

Tăng độ tuổi nghỉ hưu, số năm đóng BHXH để hưởng lương thay đổi không?

Minh Hương |

Bạn đọc Vũ Thị Liên (50 tuổi, tỉnh Lâm Đồng) thắc mắc, kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động có sự thay đổi, vậy với việc tăng độ tuổi nghỉ hưu từ năm 2021, số năm đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) để hưởng lương hưu có thay đổi không?

Hà Nội lý giải lý do tỷ lệ tiêm COVID-19 mũi 4 thấp

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Theo Sở Y tế Hà Nội, dịch COVID-19 đã được kiểm soát nên người dân có tâm lý chủ quan, lơ là, đánh giá thấp sự nguy hiểm. Việc tiêm vaccine phòng COVID-19 mũi 4 cho người trên 18 tuổi và mũi 2 đối với trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi thấp là do người dân còn tâm lý chủ quan.

Số ca COVID-19 tăng trở lại, Hà Nội tăng cường giám sát biến chủng mới

Thùy Linh |

Sở Y tế Hà Nội vừa có Công văn gửi Trung tâm Kiểm soát bệnh tật thành phố Hà Nội; Trung tâm Y tế các quận, huyện, thị xã; các bệnh viện trực thuộc Sở Y tế về việc tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19.

Hà Nội: Cắt ngọn căn nhà vi phạm xây dựng gần di tích quốc gia ở Cầu Giấy

Ái Vân |

Hà Nội - Quận Cầu Giấy sẽ tập trung xử lý các trường hợp vi phạm trật tự xây dựng công trình nhà ở riêng lẻ và tại các dự án theo kết luận của Thanh tra Chính phủ và Thanh tra Bộ Xây dựng ở công trình B9 khu 5,2ha Yên Hòa...

"Có liêm, có sạch" mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực

Vương Trần |

Trưởng Ban Tổ chức Trung ương yêu cầu cán bộ làm công tác phòng chống tham nhũng, tiêu cực phải tự rèn luyện, tu dưỡng phẩm chất đạo đức, phải trong sạch, liêm khiết, trọng danh dự nhân phẩm, bởi có liêm, có sạch mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực.

Số ca COVID-19 vẫn ở mức hơn 900 ca, còn 29 F0 nặng phải thở oxy

Thùy Linh |

Tối 6.7, theo Bộ Y tế, cả nước ghi nhận thêm 913 bệnh nhân mắc COVID-19 mới, giảm 76 ca so với hôm qua (989 ca). Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong.

Cán bộ, công chức bị tạm đình chỉ công tác tối đa bao lâu?

M.Phương |

Thời hạn tạm đình chỉ công tác cán bộ, công chức dựa theo 2 trường hợp.

Thanh toán bảo hiểm y tế khi xét nghiệm COVID-19 thế nào?

M.Hương |

Bạn đọc Trần Thị Thu (Tam Kỳ, Quảng Nam) thắc mắc, Bảo hiểm xã hội Việt Nam vừa ban hành Công văn 2539/BHXH-CSYT năm 2020 về thanh toán chi phí xét nghiệm COVID-19 theo chế độ bảo hiểm y tế. Vậy thanh toán chi phí KCB Bảo hiểm y tế thế nào theo đúng quy định?.

Tăng độ tuổi nghỉ hưu, số năm đóng BHXH để hưởng lương thay đổi không?

Minh Hương |

Bạn đọc Vũ Thị Liên (50 tuổi, tỉnh Lâm Đồng) thắc mắc, kể từ năm 2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động có sự thay đổi, vậy với việc tăng độ tuổi nghỉ hưu từ năm 2021, số năm đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) để hưởng lương hưu có thay đổi không?