Ngoài hưởng lương hưu, NLĐ có được hưởng phụ cấp khu vực một lần không

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến trợ cấp khu vực một lần với người lao động đã được nhận lương hưu.

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi sinh ngày 10.4.1966, tổng thời gian đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) tính đến hết tháng 8.2021 là 32 năm 9 tháng. Tháng 9.2021 sẽ được nghỉ hưu theo quy định. Mẹ tôi có thời gian làm việc tại thị trấn Lạt, thuộc huyện Tân Kỳ, tỉnh Nghệ An từ tháng 1.1992 đến tháng 12.1995.

Theo Quyết định số 771/LĐTBXH-QĐ ngày 16.7.1994, thì huyện Tân kỳ mới bắt đầu được quy định là địa bàn được hưởng Khu vực. Vậy cho tôi hỏi, ngoài hưởng lương hưu mẹ tôi có được hưởng phụ cấp khu vực một lần đối với thời gian từ tháng 1.1992 đến tháng 6.1994 không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 21 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 về việc Quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định đối tượng áp dụng: Người lao động nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc BHXH một lần hoặc chết kể từ ngày 1.1.2016 trở đi, mà trước ngày 1.1.2007 đã có thời gian đóng BHXH bao gồm phụ cấp khu vực.

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 21 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11.11.2015 về việc Quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định chế độ hưởng: Người lao động nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc hưởng BHXH một lần kể từ ngày 1.1.2016 trở đi, mà trước đó đã có thời gian đóng BHXH bao gồm phụ cấp khu vực, thì ngoài hưởng lương hưu hoặc BHXH một lần theo quy định còn được hưởng trợ cấp một lần tương ứng với thời gian và số tiền phụ cấp khu vực đã đóng BHXH.

Căn cứ Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP quy định về nguồn chi trả: Ngân sách nhà nước chi trả chế độ trợ cấp một lần đối với thời gian công tác ở nơi có phụ cấp khu vực trước ngày 1.1.1995; chế độ phụ cấp khu vực đối với người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng thuộc đối tượng do ngân sách nhà nước đảm bảo.

Căn cứ Khoản 1 Điều 31 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29.12.2015 về việc Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định: Phụ cấp khu vực đối với người hưởng BHXH được thực hiện theo quy định tại Điều 21 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Trường hợp người lao động trước ngày 1.1.1995 công tác tại nơi có phụ cấp khu vực và từ ngày 1.1.1995 trở đi đóng BHXH không bao gồm phụ cấp khu vực khi nghỉ việc đủ điều kiện hưởng lương hưu hoặc BHXH một lần hoặc chết kể từ ngày 1.1.2016 trở đi thì được giải quyết trợ cấp một lần theo quy định tại Điều 21 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP.

Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 31 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29.12.2015 về việc Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định cách tính mức trợ cấp một lần đối với trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 21 của Nghị định số 115/2015/NĐ-CP như sau:

Đối với thời gian công tác trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính theo hệ số phụ cấp khu vực quy định tại Thông tư liên tịch số 11/2005/TTLT-BNVBLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 5.1.2005 của liên Bộ Nội vụ, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính và Ủy ban Dân tộc.

Căn cứ Quyết định số 771/LĐTBXH-QĐ ngày 16.7.1994 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về điều chỉnh, bổ sung phụ cấp khu vực có hiệu lực từ ngày 1.7.1994, theo đó các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Tân Kỳ, tỉnh Nghệ An bắt đầu được quy định là địa bàn có hệ số phụ cấp khu vực từ ngày 1.7.1994.

Đối chiếu với quy định nêu trên, mẹ của bạn đọc có thời gian công tác tại thị trấn Lạt, huyện Tân Kỳ, tỉnh Nghệ An (thời gian từ tháng 1.1992 đến tháng 6.1994), thời gian này ở thị trấn Lạt, huyện Tân Kỳ chưa được quy định là địa bàn có hệ số phụ cấp khu vực nên không được hưởng trợ cấp khu vực một lần khi nghỉ hưu theo quy định.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến cần xin giấy chuyển viện không

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến.

Bị ung thư có được đăng ký bảo hiểm y tế lên tuyến trên không?

Minh Phương |

Bạn đọc hỏi: Tôi có đăng ký bảo hiểm y tế từ tháng 1.2020 ở Bệnh viện Tân Phú, TP.HCM, tháng 8.2020, tôi phát hiện bị bệnh u ác.

Sẽ sửa điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

Minh Phương |

Từ ngày 1.9, sẽ sửa điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động của người lao động theo Thông tư số 06/2021/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 59 về bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Hà Nội lý giải lý do tỷ lệ tiêm COVID-19 mũi 4 thấp

PHẠM ĐÔNG |

Hà Nội - Theo Sở Y tế Hà Nội, dịch COVID-19 đã được kiểm soát nên người dân có tâm lý chủ quan, lơ là, đánh giá thấp sự nguy hiểm. Việc tiêm vaccine phòng COVID-19 mũi 4 cho người trên 18 tuổi và mũi 2 đối với trẻ từ 5 đến dưới 12 tuổi thấp là do người dân còn tâm lý chủ quan.

Số ca COVID-19 tăng trở lại, Hà Nội tăng cường giám sát biến chủng mới

Thùy Linh |

Sở Y tế Hà Nội vừa có Công văn gửi Trung tâm Kiểm soát bệnh tật thành phố Hà Nội; Trung tâm Y tế các quận, huyện, thị xã; các bệnh viện trực thuộc Sở Y tế về việc tăng cường công tác phòng, chống dịch COVID-19.

Hà Nội: Cắt ngọn căn nhà vi phạm xây dựng gần di tích quốc gia ở Cầu Giấy

Ái Vân |

Hà Nội - Quận Cầu Giấy sẽ tập trung xử lý các trường hợp vi phạm trật tự xây dựng công trình nhà ở riêng lẻ và tại các dự án theo kết luận của Thanh tra Chính phủ và Thanh tra Bộ Xây dựng ở công trình B9 khu 5,2ha Yên Hòa...

"Có liêm, có sạch" mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực

Vương Trần |

Trưởng Ban Tổ chức Trung ương yêu cầu cán bộ làm công tác phòng chống tham nhũng, tiêu cực phải tự rèn luyện, tu dưỡng phẩm chất đạo đức, phải trong sạch, liêm khiết, trọng danh dự nhân phẩm, bởi có liêm, có sạch mới có thể đấu tranh phòng chống tham nhũng, tiêu cực.

Số ca COVID-19 vẫn ở mức hơn 900 ca, còn 29 F0 nặng phải thở oxy

Thùy Linh |

Tối 6.7, theo Bộ Y tế, cả nước ghi nhận thêm 913 bệnh nhân mắc COVID-19 mới, giảm 76 ca so với hôm qua (989 ca). Hôm nay không ghi nhận F0 tử vong.

Khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến cần xin giấy chuyển viện không

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định khám chữa bệnh bảo hiểm y tế trái tuyến.

Bị ung thư có được đăng ký bảo hiểm y tế lên tuyến trên không?

Minh Phương |

Bạn đọc hỏi: Tôi có đăng ký bảo hiểm y tế từ tháng 1.2020 ở Bệnh viện Tân Phú, TP.HCM, tháng 8.2020, tôi phát hiện bị bệnh u ác.

Sẽ sửa điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động

Minh Phương |

Từ ngày 1.9, sẽ sửa điều kiện hưởng lương hưu khi suy giảm khả năng lao động của người lao động theo Thông tư số 06/2021/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 59 về bảo hiểm xã hội bắt buộc.