Mất giấy khai sinh được đổi sang thẻ căn cước công dân gắn chíp không

Minh Hương |

Bạn Sơn Thị Bích Trân hỏi: Tôi quê ở Sóc Trăng. Chứng minh nhân dân của tôi bị hỏng mất số. Tôi nghe nói khi đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp phải có giấy khai sinh, nhưng gia đình tôi chuyển chỗ ở nên bị mất giấy khai sinh. Xin hỏi, tôi có thể đổi căn cước công dân gắn chíp được không?

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Căn cứ Điều 12 Thông tư số 07/2016/TT-BCA quy định chi tiết một số điều của Luật Căn cước công dân và nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân như sau:

- Đối với người đổi từ Chứng minh nhân dân (CMND) qua Căn cước công dân (CCCD) gắn chíp cần mang theo:

+ CMND đã được cấp, sổ hộ khẩu.

+ Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong sổ hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

(Tại một số điểm cấp cơ sở dữ liệu dân cư đã được cập nhật đầy đủ và có thông báo thì công dân không cần mang theo sổ hộ khẩu)

- Đối với người đổi từ CCCD mã vạch qua CCCD gắn chíp

Vì khi cấp CCCD mã vạch thì thông tin của công dân đã được lưu trên cơ sở dữ liệu quốc gia; vì vậy khi đổi sang mẫu thẻ CCCD gắn chíp mới thì người dân chỉ cần mang:

+ CCCD mã vạch đã được cấp.

+ Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác trong trường hợp thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Như vậy, để đổi từ CMND qua CCCD gắn chíp, bạn cần chuẩn bị những giấy tờ như đã nêu ở trên. Giấy khai sinh hoặc các giấy tờ hợp pháp khác được yêu cầu trong trường hợp thông tin công dân khai trên tờ khai đề nghị cấp CCCD gắn chíp có thay đổi so với thông tin trong sổ hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Do đó, nếu thông tin trong giấy khai sinh của bạn không có sự thay đổi về thông tin trong hộ khẩu hoặc trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì bạn không cần phải sử dụng đến giấy khai sinh.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định ra sao?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp thế nào khi hộ khẩu ở nơi khác

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Nhà tôi ở Hà Nội nhưng tôi đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM thì có phải ra Hà Nội làm thẻ căn cước công dân gắn chíp không hay làm trong TP.HCM cũng được?

Quy đình về việc bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến những quy định về việc bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp.

Vượt núi băng rừng tham gia chiến dịch tiêm vaccine COVID-19

VĂN THÀNH CHƯƠNG |

Điện Biên - Trong những ngày mưa lũ triền miên, vẫn có hàng nghìn người đang vượt núi băng rừng thực hiện chiến dịch tiêm vaccine COVID-19 trên diện rộng.

Cựu Trưởng phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội lĩnh 7 năm 6 tháng tù, nộp lại 110 triệu đồng

Việt Dũng |

Hà Nội - Xác định có đủ cơ sở việc ông Phùng Anh Lê - cựu đại tá, cựu trưởng phòng Cảnh sát kinh tế Hà Nội, cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ không oan, Toà đã tuyên bị cáo phạm tội "Nhận hối lộ".

Tìm thấy thi thể 3 mẹ con trong ngôi nhà bị cháy ở Ninh Thuận

Hữu Long |

Ninh Thuận - Đến 10h sáng 14.8, lực lượng chức năng đã tìm thấy thi thể 3 mẹ con trong ngôi nhà bị cháy. 

Đồng ý nhận lại 135 học sinh lớp 10 bị trả hồ sơ, yêu cầu rời khỏi lớp khi đang học

Nguyễn Hùng |

Quảng Ninh - Sau việc hàng chục học sinh thi vào lớp 10 bị trường tư thục Đoàn Thị Điểm, TP.Hạ Long thông báo loại khi năm học mới cận kề thì ngày 11.8, 135 học sinh lớp 10 của trường THPT Lương Thế Vinh, TP.Cẩm Phả đang học thì bất ngờ bị trả lại hồ sơ và phải dừng học. 

Cổ động viên Hà Nội FC tin đội nhà giành 3 điểm trước Hoàng Anh Gia Lai

Văn Dũng |

Các cổ động viên của câu lạc bộ Hà Nội tin rằng đội nhà sẽ giành chiến thắng trước Hoàng Anh Gia Lai trên sân Hàng Đẫy.

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định ra sao?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Làm thẻ căn cước công dân gắn chíp thế nào khi hộ khẩu ở nơi khác

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Nhà tôi ở Hà Nội nhưng tôi đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM thì có phải ra Hà Nội làm thẻ căn cước công dân gắn chíp không hay làm trong TP.HCM cũng được?

Quy đình về việc bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến những quy định về việc bảo lưu bảo hiểm thất nghiệp.