Ký hợp đồng lao động với người dưới 13 tuổi có cần cơ quan nào đồng ý?

LƯƠNG HẠNH |

Bắt đầu từ ngày 15.3.2021, doanh nghiệp muốn sử dụng lao động dưới 13 tuổi thì cần phải có sự đồng ý của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

Thông tư 09/202/TT-BLĐTBXH quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động chưa thành niên.

Cụ thể, tại khoản 3 Điều 145 Bộ luật Lao động năm 2019 nêu rõ: Người sử dụng lao động không được tuyển dụng và sử dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc, trừ các công việc nghệ thuật, thể dục, thể thao nhưng không làm tổn hại đến sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách của người chưa đủ 13 tuổi và phải có sự đồng ý của cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Như vậy, doanh nghiệp muốn sử dụng lao động dưới 13 tuổi thì phải có sự đồng ý của cơ quan chuyên môn về lao động thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.

Cũng theo hướng dẫn tại Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH (có hiệu lực thi hành từ ngày 15.3.2021), người sử dụng lao động phải có sự đồng ý của cơ quan sau:

Sở Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đặt trụ sở chính hoặc nơi có địa chỉ được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư hoặc văn bản chấp thuận chủ trương đầu tư hoặc quyết định thành lập cơ quan, tổ chức hoặc hợp đồng hợp tác của tổ hợp tác, trong trường hợp người sử dụng lao động là doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, hợp tác xã.

Sở Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú của hộ gia đình, cá nhân, trong trường hợp người sử dụng lao động là hộ gia đình hoặc cá nhân.

LƯƠNG HẠNH
TIN LIÊN QUAN

Người sử dụng lao động phải công khai trích nộp kinh phí công đoàn

Nam Dương |

Ngoài kinh phí công đoàn, người sử dụng lao động phải công khai việc trích nộp đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Từ năm 2021: Trả lương qua thẻ ATM, người sử dụng lao động phải trả các phí

Tú Quỳnh |

Thay vì thoả thuận với người lao động như hiện hành, từ năm 2021, khi trả lương qua thẻ ATM cho người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả các loại phí liên quan.

Triển khai nghiệp vụ cho vay người sử dụng lao động để trả lương ngừng việc đối với người lao động

VIỆT HẢI |

Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) vừa tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn quốc với các đại biểu tại Trụ sở chính, chi nhánh các tỉnh, thành phố về triển khai nghiệp vụ cho vay người sử dụng lao động để trả lương ngừng việc đối với người lao động theo Nghị quyết 154/NQ-CP và Quyết định 32/2020/QĐ-TTg. Tổng Giám đốc NHCSXH Dương Quyết Thắng và Thứ trưởng Bộ LĐTB&XH Lê Văn Thanh đồng chủ trì Hội nghị.

Công đoàn cần chủ động trong đồng hành với người sử dụng lao động

Thu Trà |

Vai trò của Công đoàn cơ sở đồng hành với người sử dụng lao động vừa chủ động phòng chống dịch bệnh COVID-19, vừa duy trì, ổn định sản xuất kinh tại doanh nghiệp, bảo đảm việc làm, thu nhập cho người lao động (NLĐ) là một trong những vấn đề nhận được sự quan tâm hiện nay.

Để có được niềm tin yêu của người lao động và người sử dụng lao động

Đố Đức Thiêm |

Đã từ lâu, Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Merkava Việt Nam là niềm tin yêu của người lao động và cả người sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động có được điều chỉnh thời gian nghỉ phép?

đặng nụ |

Bạn đọc có email trantuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty được 14 tháng. Theo quy định, công ty vẫn cho nhân viên nghỉ mỗi tháng 1 ngày hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Tuy nhiên, công ty đột ngột thay đổi dồn ngày nghỉ phép vào cuối năm mà không tham khảo ý kiến, không báo trước cho nhân viên. Công ty làm như vậy có đúng quy định của pháp luật về lao động không?

Tiếp tục đề nghị truy tố chủ tịch Alibaba - Nguyễn Thái Luyện và đồng phạm

Anh Tú |

TPHCM - Sau thời gian trả hồ sơ điều tra bổ sung, ngày 5.10, Cơ quan CSĐT Công an TPHCM cho biết đã ban hành kết luận điều tra (KLĐT) bổ sung, chuyển hồ sơ sang Viện KSND TPHCM (VKS) tiếp tục đề nghị truy tố Nguyễn Thái Luyện (36 tuổi, ngụ Gia Lai, Chủ tịch HĐQT Công ty Alibaba) và 22 đồng phạm về tội “lừa đảo chiếm đoạt tài sản” và “rửa tiền".

Số ca mắc COVID-19 mới lại tăng

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được tại các tỉnh thành trên cả nước ngày 5.10 là 1.194 ca, tăng 174 ca so với hôm qua (1.020 ca). Số bệnh nhân đang thở ô xy là 75 ca, không ghi nhận F0 tử vong. 

Người sử dụng lao động phải công khai trích nộp kinh phí công đoàn

Nam Dương |

Ngoài kinh phí công đoàn, người sử dụng lao động phải công khai việc trích nộp đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

Từ năm 2021: Trả lương qua thẻ ATM, người sử dụng lao động phải trả các phí

Tú Quỳnh |

Thay vì thoả thuận với người lao động như hiện hành, từ năm 2021, khi trả lương qua thẻ ATM cho người lao động, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả các loại phí liên quan.

Triển khai nghiệp vụ cho vay người sử dụng lao động để trả lương ngừng việc đối với người lao động

VIỆT HẢI |

Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) vừa tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn quốc với các đại biểu tại Trụ sở chính, chi nhánh các tỉnh, thành phố về triển khai nghiệp vụ cho vay người sử dụng lao động để trả lương ngừng việc đối với người lao động theo Nghị quyết 154/NQ-CP và Quyết định 32/2020/QĐ-TTg. Tổng Giám đốc NHCSXH Dương Quyết Thắng và Thứ trưởng Bộ LĐTB&XH Lê Văn Thanh đồng chủ trì Hội nghị.

Công đoàn cần chủ động trong đồng hành với người sử dụng lao động

Thu Trà |

Vai trò của Công đoàn cơ sở đồng hành với người sử dụng lao động vừa chủ động phòng chống dịch bệnh COVID-19, vừa duy trì, ổn định sản xuất kinh tại doanh nghiệp, bảo đảm việc làm, thu nhập cho người lao động (NLĐ) là một trong những vấn đề nhận được sự quan tâm hiện nay.

Để có được niềm tin yêu của người lao động và người sử dụng lao động

Đố Đức Thiêm |

Đã từ lâu, Công đoàn cơ sở Công ty TNHH Merkava Việt Nam là niềm tin yêu của người lao động và cả người sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động có được điều chỉnh thời gian nghỉ phép?

đặng nụ |

Bạn đọc có email trantuxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Tôi làm việc ở công ty được 14 tháng. Theo quy định, công ty vẫn cho nhân viên nghỉ mỗi tháng 1 ngày hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Tuy nhiên, công ty đột ngột thay đổi dồn ngày nghỉ phép vào cuối năm mà không tham khảo ý kiến, không báo trước cho nhân viên. Công ty làm như vậy có đúng quy định của pháp luật về lao động không?