Không cần làm thẻ CCCD gắn chíp khi CMND vẫn còn hiệu lực

Minh Hương |

Luật sư trả lời câu hỏi bạn đọc liên quan đến việc có bắt buộc phải đổi sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp khi mà chứng minh nhân dân (CMND) vẫn còn hiệu lực.

Bạn Minh Hải hỏi: Xin hỏi CMND của tôi 9 số cấp năm 2012. Vậy tôi có bắt buộc làm CCCD gắn chíp không?.

Đồng câu hỏi, bạn Trần Văn Khánh hỏi: Tôi có CMND 12 số làm năm 2014 hết hạn 2029. Vậy nay có phải làm thủ tục cấp lại CCCD gắn chíp không?.

Luật sư Vũ Thuỳ Trang - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Mục 4 Phần I Thông tư 04/1999/TT-BCA(C13) hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về CMND do Bộ công an ban hành, thời hạn sử dụng của CMND được quy định như sau:

CMND có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một CMND và có một số CMND riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất CMND thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy CMND khác nhưng số ghi trên CMND vẫn giữ đúng theo số ghi trên CMND đã cấp.

Điều 38 Luật Căn cước công dân quy định về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp như sau:

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1.1.2016.

2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân.

3. Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

Các loại biểu mẫu đã phát hành có quy định sử dụng thông tin từ chứng minh nhân dân được tiếp tục sử dụng đến hết ngày 31.12.2019.

4. Địa phương chưa có điều kiện về cơ sở hạ tầng thông tin, vật chất, kỹ thuật và người quản lý căn cước công dân, cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và cơ sở dữ liệu căn cước công dân để triển khai thi hành theo luật này thì công tác quản lý công dân vẫn thực hiện theo các quy định của pháp luật trước ngày luật này có hiệu lực; chậm nhất từ ngày 1.1.2020 phải thực hiện thống nhất theo quy định của luật này.

5. Chính phủ quy định cụ thể việc thực hiện luật này trong thời gian chuyển tiếp từ khi luật này có hiệu lực đến hết ngày 31.12.2019.

Như vậy, CMND đã được cấp vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định. Công dân không phải bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp khi CMND còn hiệu lực.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định ra sao?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Đang sử dụng CMND, có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp không?

Minh Hương |

Nếu chứng minh nhân dân (CMND) hư hỏng không sử dụng được; thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh,... thì công dân mới phải đổi sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp.

Dùng CMND 9 số cấp trước ngày 23.1 không cần đổi sang CCCD gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến việc cấp đổi thẻ căn cước công dân (CCCD) trước ngày 23.1.2021.

Mỹ yêu cầu bị chú nơi sinh trong hộ chiếu mẫu mới của Việt Nam

Thanh Hà |

Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam thông báo, từ ngày 15.8.2022, tất cả công dân Việt Nam xin thị thực với mẫu hộ chiếu mẫu mới của Việt Nam cần yêu cầu cơ quan chức năng bổ sung thông tin bị chú về nơi sinh trước ngày phỏng vấn.

Sửa Luật Khám chữa bệnh phải giúp ngành Y tế gỡ được vướng mắc, khó khăn

Phạm Đông |

Chủ tịch Quốc hội nhấn mạnh, nội dung dự án Luật Khám bệnh, chữa bệnh (sửa đổi) nhận được sự quan tâm sâu sắc không chỉ trong ngành Y tế mà còn của cử tri và nhân dân cả nước. Khi Quốc hội sửa đổi xong luật này thì cần tháo gỡ được những khó khăn, vướng mắc hiện nay của ngành Y tế.

Chỉ 6 tháng, 6.200 cán bộ, công chức, viên chức TPHCM nghỉ việc, do đâu?

MINH QUÂN |

TPHCM - Trong 6 tháng đầu năm 2022, TPHCM có 676 cán bộ, công chức và 5.501 viên chức nghỉ việc theo nguyện vọng.

Đức giục Châu Âu xây đường ống dẫn khí đốt mới thay thế của Nga

Khánh Minh |

Thủ tướng Đức Olaf Scholz ủng hộ đề xuất về đường ống dẫn khí đốt mới của Châu Âu, thay thế cho các đường ống từ Nga.

Hòa Bình: Mưa lũ làm nhiều tuyến đường sạt lở, gây ách tắc giao thông

Trần Trọng |

Hòa Bình - Do ảnh hưởng của cơn bão số 2, trên địa bàn tỉnh đã xảy ra tình trạng mưa lũ, sạt lở tại nhiều tuyến đường lớn gây ách tắc giao thông cục bộ.

Mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp được quy định ra sao?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc về mức hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Đang sử dụng CMND, có bắt buộc đổi sang thẻ CCCD gắn chíp không?

Minh Hương |

Nếu chứng minh nhân dân (CMND) hư hỏng không sử dụng được; thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh,... thì công dân mới phải đổi sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp.

Dùng CMND 9 số cấp trước ngày 23.1 không cần đổi sang CCCD gắn chíp

Minh Hương |

Luật sư giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến việc cấp đổi thẻ căn cước công dân (CCCD) trước ngày 23.1.2021.