Khi nào chứng minh nhân dân 9 số hết hạn?

Nam Dương |

Những trường hợp phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân bao gồm những người có Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng; Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được...

Bạn đọc có email hongnhungxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Tôi là công nhân quê ở Bắc Giang, đang đi làm tại TPHCM. Tôi vẫn đang sử dụng Chứng minh nhân dân 9 số và có thời hạn đến năm 2028. Xin hỏi Chứng minh nhân dân của tôi có còn giá trị sử dụng không và có bắt buộc phải đổi sang Căn cước công dân không?

Về câu hỏi của bạn đọc, luật sư Trần Phi Đại, Đoàn Luật sư TPHCM, cho biết:

Khoản 1, Điều 5 quy định Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Mục 4, Phần I, Thông tư 04/1999/TT-BCA hướng dẫn Nghị định 05/1999/NĐ-CP về Chứng minh nhân dân do Bộ công an ban hành, thời hạn sử dụng của Chứng minh nhân dân được quy định như sau:

...4. Số và thời hạn sử dụng của Chứng minh nhân dân.

Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm. Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số Chứng minh nhân dân riêng. Nếu có sự thay đổi hoặc bị mất Chứng minh nhân dân thì được làm thủ tục đổi, cấp lại một giấy Chứng minh nhân dân khác nhưng số ghi trên Chứng minh nhân dân vẫn giữ đúng theo số ghi trên Chứng minh nhân dân đã cấp.

Khoản 2, Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp như sau:

...2. Chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày Luật này có hiệu lực vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân.

Như vậy, Chứng minh nhân của bạn đã được cấp vẫn còn hiệu lực đến hết thời hạn năm 2028. Nếu có nhu cầu thì bạn được đổi sang căn cước công dân.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Chứng minh nhân dân đã cấp 10 năm có phải đổi sang căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email truongmynhungxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Chứng minh nhân dân của tôi được cấp từ năm 2011 thì đến năm nào hết hạn? Tôi có phải đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân không?

Bị mất chứng minh nhân dân, phải đổi sang căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Công ty Luật trả lời bạn đọc liên quan đến quy định làm thẻ căn cước công dân gắn chíp khi làm mất thẻ chứng minh nhân dân.

Chứng minh nhân dân 9 số có còn hiệu lực?

phạm hằng |

Tôi đang sử dụng chứng minh nhân dân 9 số và vẫn còn hiệu lực. Tôi có bắt buộc phải chuyển sang thẻ căn cước công dân không?

Những trường hợp phải đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Có 5 trường hợp người dân bắt buộc phải đi đổi chứng minh nhân dân (CMND) sang thẻ căn cước công dân gắn chíp (CCCD) và 1 trường hợp phải xin cấp lại thẻ CMND.

Podcast: Giờ thứ 9 - Mưu tính khôn lường (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9: Trong phần đầu của câu chuyện “Mưu tính khôn lường“, chúng ta đã được chứng kiến mối tình vụng trộm của vị giám đốc và những đòi hỏi éo le của cô bồ. Họ sẽ giải quyết thế nào để hòa hợp giữa bồ và vợ? Câu trả lời có trong phần tiếp theo của câu chuyện?

Hà Nội ùn tắc nghiêm trọng trong cơn mưa lớn kéo dài

Tô Thế |

Hà Nội - Sáng nay, trong cơn mưa lớn, nhiều tuyến đường Thủ đô trong trạng thái ùn tắc nghiêm trọng. Nhiều người tắc cứng  tiếng đồng hồ trong dòng người mới di chuyển được đến nơi làm việc.

Nga tiết lộ chiến lược quan hệ với Trung Quốc và phương Tây

Khánh Minh |

Ngoại trưởng Nga Sergei Lavrov tiết lộ chiến lược địa chính trị của Nga cũng như tương lai mối quan hệ giữa Nga với Trung Quốc và phương Tây.

88 ngày giành giật sự sống cho 1 ngư dân từ huyện đảo Trường Sa

NGUYỄN LY |

TPHCM -  Bệnh nhân là ngư dân mắc COVID-19 được cứu sống thành công sau 88 ngày điều trị đa chuyên khoa, chi phí nằm viện cả tỉ đồng.

Chứng minh nhân dân đã cấp 10 năm có phải đổi sang căn cước công dân?

Nam Dương |

Bạn đọc có email truongmynhungxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi: Chứng minh nhân dân của tôi được cấp từ năm 2011 thì đến năm nào hết hạn? Tôi có phải đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân không?

Bị mất chứng minh nhân dân, phải đổi sang căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Công ty Luật trả lời bạn đọc liên quan đến quy định làm thẻ căn cước công dân gắn chíp khi làm mất thẻ chứng minh nhân dân.

Chứng minh nhân dân 9 số có còn hiệu lực?

phạm hằng |

Tôi đang sử dụng chứng minh nhân dân 9 số và vẫn còn hiệu lực. Tôi có bắt buộc phải chuyển sang thẻ căn cước công dân không?

Những trường hợp phải đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân gắn chíp

Minh Hương |

Có 5 trường hợp người dân bắt buộc phải đi đổi chứng minh nhân dân (CMND) sang thẻ căn cước công dân gắn chíp (CCCD) và 1 trường hợp phải xin cấp lại thẻ CMND.