Khám chữa bệnh không đúng tuyến được hưởng chế độ bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ hưởng bảo hiểm y tế khi không khám chữa bệnh đúng tuyến.

Bạn đọc hỏi: Ngày 10.12.2021, tôi có đi khám chữa bệnh, nơi đăng ký khám chữa bệnh của tôi là Bệnh viện Đa khoa tỉnh, nhưng khi đến phòng khám X, lại không nhận bảo hiểm y tế của tôi. Vậy có phải tôi chỉ được khám ở tuyến trên, không được khám chữa bệnh ở tuyến dưới?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh và có mức hưởng như khi đi khám chữa bệnh tại nơi đăng ký ban đầu.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp thì hiện tại bạn đang đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện tuyến tỉnh nên trường hợp bạn tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến tại Phòng khám X thì sẽ không được hưởng chế độ bảo hiểm y tế.

Để được hưởng đầy đủ quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế, đề nghị Bạn đến đúng nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ để khám chữa bệnh bảo hiểm y tế.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Cần đưa trẻ F0 đến cơ sở y tế ngay nếu có những triệu chứng nào?

Minh Hương |

Khi có bất kỳ một trong các dấu hiệu, triệu chứng bất thường sau, cần báo nhân viên y tế hoặc đưa trẻ là F0 đến cơ sở y tế gần nhất để khám, chữa bệnh.

Quy định về việc xin giấy nghỉ ốm để hưởng bảo hiểm xã hội

Minh Hương |

Ông Tuấn Minh hỏi: Tôi bị F0 ra trạm y tế phường khai báo và ở nhà điều trị, khi âm tính, tôi đến trạm test lại thì có xin được giấy nghỉ ốm để hưởng bảo hiểm xã hội không?

Điều kiện đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế với quân đội về hưu

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi là Đại tá quân đội về hưu, tôi có nguyện vọng đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại Bệnh viện Quân y 17 tại Đà Nẵng được không? Trước khi nghỉ hưu tôi đang đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại đây.

Đức có thể quốc hữu hóa đường ống Nord Stream 2

Hải Anh |

Đức có thể quốc hữu hóa đoạn đường ống dẫn khí đốt Nord Stream 2 ở nước này. 

Bình Thuận: Xe khách chở hơn 40 người lao xuống lề đường, lật ngửa 4 bánh

PHẠM DUY |

Bình Thuận - Xe khách giường nằm chở hơn 40 người đang lưu thông trên quốc lộ 1A, đoạn qua tỉnh Bình Thuận thì lao xuống khu vực lề, lộn vòng và lật ngửa bốn bánh lên trời, hành khách la hét, chui ra khỏi xe.

Thi lớp 10, thi đại học: Nếu con trượt, cha mẹ cần làm gì?

Nhóm PV |

Trong bối cảnh học sinh vừa kết thúc kì thi vào lớp 10 và hơn 1 triệu thí sinh sắp thi đại học, từ vị trí của người cha người mẹ và cả học sinh, xử lý khôn ngoan để vượt qua áp lực của những kì thi như thế nào, đối mặt với kết quả thi cử không như mong muốn ra sao. Chương trình Cafe chiều thứ 7 tuần này sẽ tìm lời giải cho vấn đề trên.

Xe máy Vision lăn bánh lên đến 50-60 triệu đồng, sao vẫn lao đầu vào mua?

Thế Lâm |

Một chiếc xe máy hiệu Vision của hãng Honda có giá bán được hãng đề xuất trong khoảng 30-34 triệu đồng, nhưng nhiều người tiêu dùng muốn mua được và xong các giấy tờ để lăn bánh phải thực trả tới 50-60 triệu đồng.

"Ướt mi" và ký ức của Trịnh Công Sơn về Thanh Thúy

Huyền Chi |

Nữ ca sĩ Thanh Thuý cũng là người khơi gợi niềm cảm hứng sáng tác âm nhạc trong Trịnh Công Sơn.

Cần đưa trẻ F0 đến cơ sở y tế ngay nếu có những triệu chứng nào?

Minh Hương |

Khi có bất kỳ một trong các dấu hiệu, triệu chứng bất thường sau, cần báo nhân viên y tế hoặc đưa trẻ là F0 đến cơ sở y tế gần nhất để khám, chữa bệnh.

Quy định về việc xin giấy nghỉ ốm để hưởng bảo hiểm xã hội

Minh Hương |

Ông Tuấn Minh hỏi: Tôi bị F0 ra trạm y tế phường khai báo và ở nhà điều trị, khi âm tính, tôi đến trạm test lại thì có xin được giấy nghỉ ốm để hưởng bảo hiểm xã hội không?

Điều kiện đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế với quân đội về hưu

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi là Đại tá quân đội về hưu, tôi có nguyện vọng đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại Bệnh viện Quân y 17 tại Đà Nẵng được không? Trước khi nghỉ hưu tôi đang đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại đây.