F0 cần nộp xác nhận hoàn thành cách ly để hưởng bảo hiểm xã hội không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định hưởng bảo hiểm xã hội với người lao động là F0.

Bạn đọc hỏi: Tôi mắc COVID-19 ngày 16.1, điều trị tại nhà và được xác nhận khỏi bệnh ngày 25.1.2022; sau đó, tôi cách ly tại nhà thêm 7 ngày.

Tôi đã hỏi trạm y tế về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội thì được trả lời không có loại giấy đó. Vậy trường hợp của tôi phải làm thế nào để được hưởng chế độ ốm đau? Quyết định cách ly và xác nhận hoàn thành cách ly có thay thế được hay không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 25 Luật Bảo hiểm xã hội quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội là bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động bị ốm đau theo quy định tại Khoản 1, 2 Điều 100 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014; Khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29.12.2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật Bảo hiểm xã hội, Luật An toàn, vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế và hướng dẫn của Bộ Y tế tại các Công văn số 1492/KCB-PHCN&GĐ ngày 19.11.2021, số 238/BYT-KCB ngày 14.1.2022, gồm:

Trường hợp điều trị nội trú: Giấy ra viện;

Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sĩ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú.

Căn cứ các quy định nêu trên, quyết định cách ly và giấy xác nhận hoàn thành cách ly không phải là hồ sơ làm căn cứ giải quyết hưởng chế độ ốm đau.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Thủ tục chuyển tuyến bảo hiểm y tế năm 2022

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đang có nhu cầu chuyển tuyến bảo hiểm y tế. Vậy tôi cần chuẩn bị thủ tục gì để phù hợp với quy định hiện nay?

Đề xuất công nhận 7 loại giấy tờ để F0 được hưởng bảo hiểm xã hội

Mai Hoa |

Bộ Y tế đã có văn bản đề xuất Chính phủ ban hành Nghị quyết công nhận 7 loại giấy tờ có giá trị cho lao động là F0 điều trị tại nhà, bệnh viện dã chiến để được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH).

Chữa bệnh trái tuyến có được Quỹ Bảo hiểm y tế chi trả?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh trái tuyến.

Hải Phòng: Sạt lở nghiêm trọng, khu vực lên đồi Đài Thiên Văn bị phong tỏa

Mai Chi |

Hải Phòng - Chiều 13.8, UBND quận Kiến An và Sở Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn Hải Phòng đã có mặt tại khu vực Đài Thiên văn, tiến hành rà soát, kiểm tra khu vực bị sạt lở vào chiều tối 12.8.

Sài Gòn FC tiếp tục "chìm sâu" cuối bảng sau trận thua 1-2 Bình Dương

MINH PHONG |

Thất bại 1-2 trước Bình Dương ở vòng 12 V.League 2022 khiến câu lạc bộ Sài Gòn chưa thể thoát khỏi vị trí cuối bảng xếp hạng.

Số bệnh nhân COVID-19 nặng tăng cao, 1 F0 tử vong

Thùy Linh |

Theo Bộ Y tế, số ca mắc COVID-19 mới ghi nhận được trên cả nước trong ngày 13.8 là 1.815 ca, giảm ca so với hôm qua (2.192 ca). Đáng chú ý, số bệnh nhân nặng tăng lên 137 ca, 1 F0 tử vong. 

Tiền hỗ trợ đến tay công nhân sau lời hứa "không xong thì từ chức"

ANH THƯ |

Công nhân đã nhận được tiền hỗ trợ thuê nhà sau tuyên bố của Lãnh đạo Sở Lao động - Thương binh và Xã hội Sơn La về việc nếu họ không nhận được tiền đúng hạn sẽ xin được từ chức.

Đột phá nghiên cứu trị COVID-19 khiến trị dễ như dị ứng mũi

Giản Thanh |

Nhóm nghiên cứu tại Đại học California-Berkeley nghiên cứu cách mới trị COVID-19, không chỉ ngăn virus nhân lên hay đột biến, còn khiến việc trị dễ như trị dị ứng mũi!

Thủ tục chuyển tuyến bảo hiểm y tế năm 2022

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đang có nhu cầu chuyển tuyến bảo hiểm y tế. Vậy tôi cần chuẩn bị thủ tục gì để phù hợp với quy định hiện nay?

Đề xuất công nhận 7 loại giấy tờ để F0 được hưởng bảo hiểm xã hội

Mai Hoa |

Bộ Y tế đã có văn bản đề xuất Chính phủ ban hành Nghị quyết công nhận 7 loại giấy tờ có giá trị cho lao động là F0 điều trị tại nhà, bệnh viện dã chiến để được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội (BHXH).

Chữa bệnh trái tuyến có được Quỹ Bảo hiểm y tế chi trả?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời thắc mắc bạn đọc liên quan mức hưởng bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh trái tuyến.