Được thanh toán bảo hiểm y tế khi chụp cộng hưởng từ không?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc về mức thanh toán bảo hiểm y tế khi tham gia cộng hưởng từ.

Bạn đọc hỏi: Tôi đăng ký nơi khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu tại Bệnh viện Hoàn Mỹ Sài Gòn. Tôi bị đau đầu và đến khám ở Bệnh viện Thống Nhất. Bác sĩ chỉ định chụp MRI và cho biết, chi phí chụp MRI là công nghệ cao nên bảo hiểm y tế (BHYT) không chi trả. Vậy, tôi có được BHYT chi trả cho chi phí chụp MRI không? Bệnh viện tư vấn BHYT không chi trả cho các chi phí công nghệ cao như MRI có đúng không?

Trường hợp này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Theo quy định tại Điều 3 Thông tư số 35/2016/TT-BYT ngày 28.9.2016 của Bộ Y tế ban hành Danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT và Danh mục Dịch vụ kỹ thuật y tế có quy định cụ thể điều kiện thanh toán ban hành kèm theo Thông tư thì dịch vụ kỹ thuật chụp cộng hưởng từ (MRI) được quỹ BHYT thanh toán khi đáp ứng các điều kiện sau:

- Được cấp có thẩm quyền phê duyệt danh mục thực hiện tại Bệnh viện;

- Được thực hiện theo đúng quy trình chuyên môn do cấp có thẩm quyền phê duyệt;

- Được cấp có thẩm quyền phê duyệt giá dịch vụ khám, chữa bệnh BHYT;

- Được Giám đốc Bệnh viện Thống Nhất (hoặc người được ủy quyền) phê duyệt hoặc có hội chẩn, đồng thời thuộc các trường hợp được chỉ định chụp MRI do Giám đốc Bệnh viện quy định và gửi cơ quan BHXH.

Hiện nay, cơ quan BHXH là cơ quan thực hiện chính sách, thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT theo các quy định của pháp luật, không có quy định về việc “chi phí chụp MRI là công nghệ cao nên BHYT không chi trả” như giải thích của bác sĩ mà bạn phản ánh.

Để biết thêm thông tin, bạn có thể đến cơ quan BHXH nơi cư trú và cung cấp các hồ sơ, chứng từ có liên quan để được xem xét, hướng dẫn và giải đáp cụ thể.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Hưởng chế độ bảo hiểm y tế trái tuyến cần xin giấy chuyển viện không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến.

Đang tham gia nghĩa vụ công an được rút bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc về quy định rút bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần khi tham gia nghĩa vụ công an.

Năm 2021, điều trị nội trú được thông tuyến bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến chi phí điều trị nội trú khi thông tuyến bảo hiểm y tế (BHYT).

Vì sao Đại học quốc gia Hà Nội giới hạn thi đánh giá năng lực 2 lần?

Linh Chi - Dương Anh |

Từ năm 2023, Đại học Quốc gia Hà Nội (ĐHQGHN) sẽ giới hạn mỗi thí sinh chỉ được đăng ký thi đánh giá năng lực tối đa 2 lần. Điều này được GS.TS Tiến Thảo - Giám đốc Trung tâm khảo thí ĐHQGHN lý giải là do muốn tạo công bằng cho các thí sinh.

Khán giả Việt Nam tiếc nuối chia tay huấn luyện viên Park Hang-seo

Chi Trần |

Người hâm mộ Việt Nam tiếc nuối khi phải nói lời chia tay huấn luyện viên Park Hang-seo sau hơn 5 năm gắn bó.

Tranh luận trả lương tháng 13 và thưởng Tết nguyên đán

TUỆ NHI |

Dù đã 26 tháng Chạp nhưng nhiều người vẫn chưa được nhận lương tháng thứ 13 hay tiền thưởng Tết và đùa rằng với họ niềm vui xuân vẫn chưa về.

Độc đáo hoa mai đỏ giá mềm, hút khách chơi Tết Nguyên đán

Việt Anh - Linh Trang |

Dịp Tết Nguyên Đán năm nay, cây mai đỏ xuất hiện nhiều tại các chợ hoa Hà Nội. Với mức giá khá mềm, thế cây nhỏ độc lạ, mai đỏ trở thành lựa chọn của nhiều người chơi cây cảnh Tết. 

Chênh lệch sốc giữa tài sản 1% người giàu nhất thế giới và 99% còn lại

Song Minh |

1% người giàu nhất thế giới đã trở nên giàu có hơn rất nhiều, nhanh hơn rất nhiều so với 99% phần còn lại của thế giới.

Hưởng chế độ bảo hiểm y tế trái tuyến cần xin giấy chuyển viện không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc bạn đọc liên quan đến chế độ hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) trái tuyến.

Đang tham gia nghĩa vụ công an được rút bảo hiểm xã hội 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin bạn đọc về quy định rút bảo hiểm xã hội (BHXH) 1 lần khi tham gia nghĩa vụ công an.

Năm 2021, điều trị nội trú được thông tuyến bảo hiểm y tế không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến chi phí điều trị nội trú khi thông tuyến bảo hiểm y tế (BHYT).