Đóng bảo hiểm thất nghiệp 5 năm thì được mức hưởng như thế nào?

Hà Anh |

Anh Trần Ngọc Duy (Đống Đa, Hà Nội) hỏi: Tôi đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được 5 năm. Do công ty gặp khó khăn, nên chấm dứt hợp đồng lao động đối với tôi. Vậy tôi được hưởng trợ cấp thất nghiệp bao nhiêu tháng, mức hưởng như thế nào? 

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Khoản 2, Điều 45 Luật Việc làm năm 2013 quy định: Sau khi chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trước đó của NLĐ không được tính để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo. Thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lần hưởng bảo hiểm thất nghiệp tiếp theo được tính lại từ đầu, trừ trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp do: Tìm được việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; bị Tòa án tuyên bố mất tích; bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

Điều 50 Luật Việc làm năm 2013 quy định về mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp:

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 6 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 5 lần mức lương cơ sở đối với NLĐ thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 5 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật Lao động đối với NLĐ đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do chủ sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 1 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

3. Thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính từ ngày thứ 16, kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định.

Điều 51 Luật Việc làm quy định về chế độ BHYT:

1. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp được hưởng chế độ BHYT theo quy định của pháp luật về BHYT.

2. Tổ chức BHXH đóng BHYT cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp từ Quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp của bạn sẽ được tính hưởng trợ cấp thất nghiệp bằng 5 tháng trên số thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng chế độ về BHYT trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp. Số thời gian đã tính hưởng trợ cấp thất nghiệp này sẽ không được tính cho lần sau. Việc hưởng trợ cấp thất nghiệp không bị ảnh hưởng đến thời gian đã đóng BHXH bắt buộc để tính hưởng các chế độ BHXH đối với bạn.


Hà Anh
TIN LIÊN QUAN

Đủ các điều kiện nào thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Hà Anh |

Ông Vũ Minh Đức (Hà Nội) hỏi: Tôi có thời gian 40 tháng làm việc trong doanh nghiệp, sau đó tôi nghỉ việc, nhưng chưa hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Tôi chuyển sang đơn vị mới được 4 tháng thì tiếp tục nghỉ việc và vẫn đóng đầy đủ bảo hiểm thất nghiệp. Vậy, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? 

Thời hạn hưởng tiền bảo hiểm thất nghiệp

Minh Hương |

Bà Tú Trinh hỏi: Tôi nghỉ công ty được một năm. Nhưng chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp, bây giờ tôi phải làm lại ít nhất bao nhiêu tháng mới lấy được bảo hiểm thất nghiệp?

Người lao động còn được hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp hay không?

ANH THƯ |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp.

PODCAST: Giờ thứ 9 – Sự giả dối mà tôi căm ghét (phần 2)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9 - Ai rồi cũng cảm thấy vai trò, trách nhiệm của những người chủ gia đình lớn đến thế nào trong việc duy trì cuộc hôn nhân mà chúng ta đã tự nguyên lựa chọn một cách êm ấm, hạnh phúc. Đừng tự chà đạp, hủy hoại tổ ấm mà chúng ta từng dành trọn tâm huyết, sức lực vun vén, dựng xây...

Chủ tịch nước gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên

PHẠM ĐÔNG |

Chủ tịch nước Nguyễn Xuân Phúc đã gửi thư chia buồn, động viên gia đình Trung tá Bùi Văn Nhiên - người đã dũng cảm cứu người bị đuối nước.

Hạnh phúc viên mãn của Son Ye Jin ở tuổi 41

THU HƯƠNG |

Ở tuổi 41, Son Ye Jin là minh hàng đầu giới giải trí Hàn Quốc với sự nghiệp phim ảnh đáng nể. Cô kết hôn cùng Hyun Bin hồi tháng 3.2022 và chuẩn bị chào đón con đầu lòng. Công chúng ngưỡng mộ cuộc sống viên mãn của nữ diễn viên và gọi cô là “Người phụ nữ may mắn có trong tay tất cả mọi thứ”.

TPHCM triển khai nhiều đầu việc đẩy nhanh tiến độ dự án Vành đai 3

MINH QUÂN |

TPHCM - Các mô hình tổ chức lãnh đạo, điều hành dự án Vành đai 3 được TPHCM thành lập nhằm đảm bảo tiến độ, đẩy nhanh hoàn thành dự án.

Chứng khoán: Mô hình 2 đáy được củng cố, VN-Index có thể hồi phục từ đáy 2

Thế Lâm |

Chỉ số chứng khoán VN-Index tăng điểm từ đầu phiên ngày 27.6 đồng thuận với thị trường chứng khoán thế giới. Theo nhận định của Công ty chứng khoán MB (MBS), mô hình 2 đáy hồi phục đang được củng cố.

Đủ các điều kiện nào thì được hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Hà Anh |

Ông Vũ Minh Đức (Hà Nội) hỏi: Tôi có thời gian 40 tháng làm việc trong doanh nghiệp, sau đó tôi nghỉ việc, nhưng chưa hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp. Tôi chuyển sang đơn vị mới được 4 tháng thì tiếp tục nghỉ việc và vẫn đóng đầy đủ bảo hiểm thất nghiệp. Vậy, tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? 

Thời hạn hưởng tiền bảo hiểm thất nghiệp

Minh Hương |

Bà Tú Trinh hỏi: Tôi nghỉ công ty được một năm. Nhưng chưa đi lấy bảo hiểm thất nghiệp, bây giờ tôi phải làm lại ít nhất bao nhiêu tháng mới lấy được bảo hiểm thất nghiệp?

Người lao động còn được hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp hay không?

ANH THƯ |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp.