Đổi sang CCCD gắn chíp có phải thay đổi sổ BHXH không

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Chứng minh nhân dân (CMND) của tôi ở tỉnh Kon Tum, tôi đã chuyển sang Đắk Lắk sinh sống. Bây giờ tôi thay CMND sang thẻ căn cước công dân (CCCD) gắn chíp thì có phải thay sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) cũng như ảnh hưởng đến việc hưởng BHXH không?

Luật sư Cấn Thị Phương Dung - Công ty Luật TNHH trả lời:

Khoản 1 Điều 98 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc điều chỉnh thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

1. Người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản với cơ quan bảo hiểm xã hội khi có thay đổi thông tin tham gia bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì các trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội bao gồm:

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do bị mất, hỏng;

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Tại Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27.9.2013 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam gửi Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về sai sót các tiêu thức giữa sổ bảo hiểm xã hội và giấy chứng minh nhân dân thì người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp chỉ được cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp sổ bảo hiểm xã hội bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung khác như: số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội.

Như vậy, việc bạn đổi từ chứng minh nhân dân sang thẻ căn cước công dân gắn chíp thì không phải thay đổi sổ bảo hiểm xã hội và không ảnh hưởng đến việc hưởng bảo hiểm xã hội.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Vừa nghỉ việc, có được tự đóng BHXH để hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trong công ty được 5 tháng nhưng đã nghỉ việc vì có việc gia đình. Xin hỏi, tôi có thể tự đóng BHXH tiếp cho đủ 12 tháng để lĩnh bảo hiểm thất nghiệp được không?

Những thay đổi về lương hưu, BHXH 1 lần tại Luật BHXH sửa đổi

Minh Hương |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội dự kiến sẽ trình Quốc hội theo Dự thảo Tờ trình Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi.

Được đăng ký BHXH tự nguyện tại hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú không

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc về quy định đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện.

Diễn biến quan hệ Mỹ - Trung sẽ quyết định giá vàng tuần tới

Khánh Minh |

5 nhân tố có thể ảnh hưởng giá vàng tuần tới, trong đó có căng thẳng Mỹ - Trung.

Số ca đậu mùa khỉ tiếp tục gia tăng, đối tượng nào dễ mắc bệnh và trở nặng?

AN AN - MINH HÀ |

Trước những diễn biến phức tạp của dịch bệnh đậu mùa khỉ, điều người dân quan tâm hiện nay là nguy cơ xâm nhập Việt Nam và những đối tượng nguy cơ cao cần cảnh giác với căn bệnh này.

Cận cảnh dự án bệnh viện công lớn nhất Bình Dương đang gấp rút xây dựng

ĐÌNH TRỌNG |

Bình Dương - Dự án Bệnh viện 1.500 giường là cơ sở y tế công lập tuyến tỉnh của Bình Dương được người dân mong đợi nhiều năm nay. Do vướng mắc trong pháp lý đấu thầu, xây dựng, nhập khẩu thiết bị, đến nay dự án vẫn chưa hoàn thành. Lãnh đạo tỉnh Bình Dương hối thúc các bên tăng tốc, làm ngày làm đêm để đưa bệnh viện vào hoạt động, chăm sóc sức khỏe nhân dân.

Mỹ sắp tập trận với Ấn Độ gần biên giới Trung Quốc

Khánh Minh |

Mỹ sẽ tham gia một cuộc tập trận chung với Ấn Độ trên dãy Himalaya, cách biên giới của quốc gia Nam Á với Trung Quốc chưa đầy 100km.

“Thủ phủ” vàng mã tất bật chạy hàng trước Rằm tháng 7

Nguyễn Thúy |

Những ngày này, khắp nơi trong làng Phúc Am (xã Duyên Thái, huyện Thường Tín) đang hối hả sản xuất vàng mã để chuẩn bị phục vụ nhu cầu người tiêu dùng trước dịp lễ Vu Lan (Rằm tháng 7).

Vừa nghỉ việc, có được tự đóng BHXH để hưởng bảo hiểm thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) trong công ty được 5 tháng nhưng đã nghỉ việc vì có việc gia đình. Xin hỏi, tôi có thể tự đóng BHXH tiếp cho đủ 12 tháng để lĩnh bảo hiểm thất nghiệp được không?

Những thay đổi về lương hưu, BHXH 1 lần tại Luật BHXH sửa đổi

Minh Hương |

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội dự kiến sẽ trình Quốc hội theo Dự thảo Tờ trình Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi.

Được đăng ký BHXH tự nguyện tại hộ khẩu thường trú hoặc tạm trú không

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam giải đáp thắc mắc của bạn đọc về quy định đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện.