Đổi CMND sang CCCD có ảnh hưởng tới thủ tục hưởng bảo hiểm không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã có trả lời về việc đổi chứng minh nhân dân (CMND) sang căn cước công dân (CCCD) liệu có ảnh hưởng tới thông tin khi làm thủ tục hưởng các chế độ bảo hiểm sau này?.

Bạn đọc hỏi: "Tôi đã thay đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân, vậy thì có ảnh hưởng gì đến thông tin khi làm thủ tục hưởng các chế độ bảo hiểm sau này hay không?.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định các trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội như sau:

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do mất, hỏng;

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch.

Với quy định này, có thể thấy, không ghi nhận trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội khi đổi chứng minh nhân dân sang căn cước công dân.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành Công văn 3835/BHXH-CST nêu:

Nếu người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung như số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội.

Như vậy, khi người lao động thay đổi từ chứng minh nhân dân sang căn cước công dân hoặc thay đổi thông tin trên các loại thẻ này đều không phải thực hiện thủ tục cấp lại sổ bảo hiểm xã hội và việc thay đổi số chứng minh thư nhân dân của bạn không ảnh hưởng đến việc nhận trợ cấp thai sản cũng như các chế độ bảo hiểm xã hội sau này.

Tuy nhiên, số chứng minh nhân dân hay số Căn cước công dân là một trong những tiêu thức quản lý đối tượng của cơ quan bảo hiểm xã hội. Do đó, người lao động nên lập Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS) để cơ quan cập nhật, điều chỉnh trong cơ sở dữ liệu.

Mọi câu hỏi, thắc mắc của bạn đọc liên quan đến lĩnh vực Bảo hiểm xã hội có thể gửi về hòm thư toasoan@laodong.com.vn hoặc gửi bình luận dưới bài viết để được luật sư, chuyên gia của Báo Lao Động giải đáp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Độ tuổi nghỉ hưu với người không bị suy giảm khả năng lao động

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định độ tuổi tuổi nghỉ hưu với trường hợp không bị suy giảm khả năng lao động.

Trên 60 tuổi có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin về việc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để được hưởng lương hưu.

Trường hợp nào đổi số CCCD không báo cơ quan thuế không bị phạt?

Minh Hương |

Có 3 trường hợp đổi số căn cước công dân (CCCD) không báo cơ quan thuế không bị phạt.


World Cup 2026 nếu có 48 đội sẽ hoạt động như thế nào?

VIỆT HÙNG |

World Cup 2022 là năm cuối cùng giải đấu còn hoạt động với thể thức 32 đội. 4 năm sau, sự chuyển biến lớn sẽ đến với World Cup 2026.

Nga xây nhà chọc trời thế hệ mới cao hàng đầu Châu Âu

Song Minh |

Tòa nhà chọc trời 400 mét thế hệ tiếp theo sẽ được xây dựng ở thủ đô Mátxcơva, Nga.

“Bảng tử thần”

LÊ VINH |

Chỉ duy nhất bảng E không còn đại diện nào tại vòng tứ kết World Cup 2022…

Làng miến dong tất bật chuẩn bị cho Tết Nguyên đán

Khánh Linh - Trần Trọng |

Những người làm miến ở TP Hoà Bình đang tất bật chuẩn bị thu hoạch dong riềng, làm tinh bột và miến dong để phục vụ cho nhu cầu thị trường dịp Tết Nguyên đán.

Dự báo thời tiết 8.12: Bắc Bộ rét đậm, Trung Bộ mưa to đến rất to

MINH HÀ |

Dự báo thời tiết 8.12, Bắc Bộ trời vẫn tiếp tục rét, vùng núi cao có nơi dưới 8 độ. Trung Bộ có mưa vừa, mưa to, có nơi mưa rất to và dông.

Độ tuổi nghỉ hưu với người không bị suy giảm khả năng lao động

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam đã giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định độ tuổi tuổi nghỉ hưu với trường hợp không bị suy giảm khả năng lao động.

Trên 60 tuổi có được đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện để hưởng lương hưu?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam thông tin về việc tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện để được hưởng lương hưu.

Trường hợp nào đổi số CCCD không báo cơ quan thuế không bị phạt?

Minh Hương |

Có 3 trường hợp đổi số căn cước công dân (CCCD) không báo cơ quan thuế không bị phạt.