Điều kiện đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế với quân đội về hưu

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Tôi là Đại tá quân đội về hưu, tôi có nguyện vọng đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại Bệnh viện Quân y 17 tại Đà Nẵng được không? Trước khi nghỉ hưu tôi đang đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại đây.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 26 Luật Bảo hiểm y tế số 25/2008/QH12 ngày 14.11.2008 quy định: Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Điều kiện đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương được quy định tại Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16.11.2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh, tuyến trung ương như sau: 

Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 và 9 Điều 5 và Điều 6 Thông tư này trong các trường hợp sau đây:

Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh không có cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 3 và Điều 4 Thông tư này hoặc các cơ sở đó không đáp ứng được việc khám bệnh, chữa bệnh ban đầu cho người tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của Giám đốc Sở Y tế sau khi có sự thống nhất bằng văn bản của Giám đốc bảo hiểm xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định,...

Người tham gia bảo hiểm y tế được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại một trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Điều 8, Khoản 1 Điều 9 Thông tư này hoặc được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế khác trong các trường hợp sau đây:

Đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khoẻ theo Hướng dẫn số 52 HD/BTCTW ngày 2.12.2005 của Ban Tổ chức Trung ương Đảng về việc điều chỉnh bổ sung đối tượng khám, chữa bệnh tại một số cơ sở y tế của Trung ương được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Hữu Nghị, Bệnh viện C Đà Nẵng, Bệnh viện Thống Nhất trực thuộc Bộ Y tế hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh khác quy định tại Điều 5 (trừ Khoản 4) và các Khoản 1, 2 và 4 Điều 6 Thông tư này,...

Người công tác trong quân đội khi nghỉ hưu được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại Khoản 9 Điều 5, Khoản 4 Điều 6 Thông tư này.

Đối chiếu các quy định nêu trên, Bệnh viện Quân Y 17 - Cục Hậu cần Quân Khu V là bệnh viện hạng I trực thuộc Bộ Quốc phòng nên trường hợp của bạn đọc là Đại tá quân đội về hưu được đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Quân Y 17 - Cục Hậu cần Quân Khu V.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ở đâu?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi đang mua bảo hiểm y tế tự nguyện, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện huyện Tứ Kỳ, Hải Dương. Hiện nay mẹ tôi lên sống cùng tôi tại Tân Quang, Văn Lâm, Hưng Yên nên tôi muốn mua bảo hiểm và đăng ký lại nơi khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện Đa Khoa Gia Lâm, tôi cần làm những thủ tục như thế nào?

Vật giá tăng khi lương công nhân chỉ ở mức thoát nghèo

Hương Chi |

“Nếu lương công nhân có tăng thêm 10%, thì các mặt hàng khác cũng sẽ tăng 20-30%” – anh Trần Văn Khôi công nhân Khu công nghiệp Thăng Long (Hà Nội) chia sẻ.

Cách dùng căn cước công dân gắn chíp thay cho thẻ bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Ngày 28.2, Bộ Y tế đã có Công văn 931/BYT-BH hướng dẫn triển khai thí điểm khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế bằng căn cước công dân gắn chíp.

Cựu Bí thư Bình Dương chối bỏ cáo buộc bao che cho doanh nghiệp

Việt Dũng |

Hà Nội - Ông Trần Văn Nam - cựu Bí thư Bình Dương - cho rằng, không biết việc Tổng Công ty 3-2 chuyển nhượng 43ha đất sang tư nhân và bản thân không có ý đồ gì để hợp thức hoá, che giấu sai phạm...

Về nơi xuất khẩu lô nhãn sang Châu Âu đầu tiên ở Hòa Bình

Khánh Linh |

Hòa Bình - Vượt qua những yêu cầu khắt khe về kỹ thuật canh tác để đáp ứng chất lượng sản phẩm, nhãn Sơn Thủy đã xuất khẩu thành công sang thị trường Châu Âu (EU).

Đức từ chối cấp visa vào hộ chiếu Indonesia

Khánh Minh |

Đại sứ quán Đức thông báo từ chối cấp visa vào hộ chiếu Indonesia do thiếu chỗ ký tên.

Cắt "ngọn" nhà xây dựng trái phép lộ liễu khu đô thị triệu đô ở Hạ Long

Nguyễn Hùng |

Quảng Ninh - TP.Hạ Long yêu cầu phải tháo dỡ ngay trong hôm nay (15.8) đối với phần xây thêm trên mái của một căn shophouse ngay mặt biển tại Khu đô thị Bến Đoan, phường Hồng Gai, TP.Hạ Long. Tuy nhiên, việc xử lý một loạt các công trình vi phạm trật tự xây dựng khác tại các khu đô thị lớn ở Hạ Long vẫn rất chậm so với kế hoạch.

Màn ẩu đả giữa Conte và Tuchel, thứ gia vị đặc trưng của Derby London

VIỆT HÙNG |

Từ chuyên môn trên sân đến diễn biến ngoài đường pitch, trận Derby London giữa Chelsea và Tottenham đã để lại nhiều nét đặc trưng không thể lẫn lộn.

Người tham gia bảo hiểm y tế được quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ở đâu?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Mẹ tôi đang mua bảo hiểm y tế tự nguyện, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện huyện Tứ Kỳ, Hải Dương. Hiện nay mẹ tôi lên sống cùng tôi tại Tân Quang, Văn Lâm, Hưng Yên nên tôi muốn mua bảo hiểm và đăng ký lại nơi khám chữa bệnh ban đầu là Bệnh viện Đa Khoa Gia Lâm, tôi cần làm những thủ tục như thế nào?

Vật giá tăng khi lương công nhân chỉ ở mức thoát nghèo

Hương Chi |

“Nếu lương công nhân có tăng thêm 10%, thì các mặt hàng khác cũng sẽ tăng 20-30%” – anh Trần Văn Khôi công nhân Khu công nghiệp Thăng Long (Hà Nội) chia sẻ.

Cách dùng căn cước công dân gắn chíp thay cho thẻ bảo hiểm y tế

Minh Hương |

Ngày 28.2, Bộ Y tế đã có Công văn 931/BYT-BH hướng dẫn triển khai thí điểm khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế bằng căn cước công dân gắn chíp.