Công ty không đóng bảo hiểm xã hội có được nhận chế độ 1 lần không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến các điều kiện nhận bảo hiểm xã hội 1 lần.

Bạn đọc Phạm Huy Hoàng hỏi: Tôi đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2010 tới nay là được 11 năm. Do dịch COVID-19, tôi phải nghỉ không hưởng lương 3 tháng. 3 tháng đó công ty không đóng bảo hiểm xã hội. Vậy tôi xin nghỉ công ty và muốn nhận bảo hiểm xã hội 1 lần có ảnh hưởng gì đến 3 tháng bị gián đoạn đóng bảo hiểm xã hội đó không?

Vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Tại Khoản 5, Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định: Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. 

Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội.

Đối chiếu quy định nêu trên thì trường hợp của bạn thời gian bạn nghỉ không lương 3 tháng không tham gia đóng bảo hiểm xã hội nên không được tính để hưởng bảo hiểm xã hội và không ảnh hưởng đến việc nhận bảo hiểm xã hội 1 lần khi bạn đủ điều kiện hưởng.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Có hộ khẩu ở nơi khác, làm căn cước công dân ở Hà Nội được không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định làm thẻ căn cước công dân khi không có sổ hộ khẩu ở Hà Nội.

Thủ tục cấp lại sổ đỏ khi làm mất

Minh Hương |

Bạn đọc Văn Hoà hỏi: Tôi bị mất sổ đỏ khi chuyển nhà. Vậy tôi phải làm thế nào?

Nghỉ việc chờ hưởng lương hưu phải đóng bảo hiểm xã hội thế nào

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Năm nay tôi 57 tuổi, đóng bảo hiểm xã hội được 34 năm 9 tháng. Tôi muốn đóng thêm 3 tháng bảo hiểm xã hội cho đủ 35 năm đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu mức 75% có được không? 


PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Giám đốc CDC Hà Nội và thuộc cấp bị cáo buộc nhận 1,1 tỉ đồng của Việt Á

PHẠM ĐÔNG - TRẦN VƯƠNG |

Quá trình điều tra, Công an TP.Hà Nội xác định Giám đốc CDC Hà Nội Trương Quang Việt và thuộc cấp đã nhận của Công ty Việt Á 1,1 tỉ đồng, gây thiệt hại cho Nhà nước trên 9 tỉ đồng. 

VN-Index hồi phục phút chót, nhóm chứng khoán bứt phá, VND và SSI dẫn sóng

Đức Mạnh |

Bứt khỏi đà giảm chung của chứng khoán thế giới, VN-Index có cú đảo chiều ngoạn mục vào kết phiên. Tiền hôm nay đổ mạnh nhất vào nhóm chứng khoán với VND và SSI dẫn sóng.

Vì sao Cần Thơ vẫn còn nhiều người ngại tiêm vaccine mũi 4?

LINH SĨ |

Cần Thơ đang thực hiện cao điểm chiến dịch tiêm vaccine ngừa COVID-19 cho người dân nhằm tăng cường miễn dịch phòng sự lây nhiễm của virus SARS-CoV-2. Tuy nhiên, nhiều người dân trên địa bàn thành phố vẫn còn e ngại, chưa chủ động đi tiêm ngừa.

KTNN: Sai phạm liên quan Việt Á, chi sai cho tuyến đầu chống dịch 79,7 tỉ

Thuỳ Dung |

Kiểm toán Nhà nước (KTNN) đã chỉ ra loạt sai phạm liên quan đến việc huy động, quản lý sử dụng các nguồn lực phục vụ công tác phòng chống dịch bệnh COVID-19 và các chính sách hỗ trợ, trong đó có những sai phạm liên quan đến mua kit test của công ty Cổ phầm Công nghệ Việt Á, hay việc chi hỗ trợ cho lực lượng tuyến đầu chống dịch; Chưa chi trả hỗ trợ cho hàng trăm nghìn NLĐ...

Có hộ khẩu ở nơi khác, làm căn cước công dân ở Hà Nội được không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định làm thẻ căn cước công dân khi không có sổ hộ khẩu ở Hà Nội.

Thủ tục cấp lại sổ đỏ khi làm mất

Minh Hương |

Bạn đọc Văn Hoà hỏi: Tôi bị mất sổ đỏ khi chuyển nhà. Vậy tôi phải làm thế nào?

Nghỉ việc chờ hưởng lương hưu phải đóng bảo hiểm xã hội thế nào

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Năm nay tôi 57 tuổi, đóng bảo hiểm xã hội được 34 năm 9 tháng. Tôi muốn đóng thêm 3 tháng bảo hiểm xã hội cho đủ 35 năm đóng bảo hiểm xã hội để hưởng lương hưu mức 75% có được không?