Có quy định bắt buộc người lao động nghỉ hưu sớm trước 5 năm không

Minh Phương |

Bạn đọc hỏi: Tôi đã có đủ 15 năm làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm. Vậy tôi có bị bắt buộc phải nghỉ hưu trước 5 năm so với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường hay không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18, Khoản 1 Điều 54 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì quyền của người lao động được tham gia và hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội theo quy định; điều kiện hưởng chế độ hưu trí đối với người lao động là có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên và đủ 60 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ.

Đối với người lao động đã có đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc có đủ 15 năm làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên thì được giảm tối đa 5 tuổi so với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường.

Như vậy, người lao động khi có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và đủ 15 năm làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có thể lựa chọn nghỉ hưu trước tuổi nhưng không được quá 5 tuổi theo quy định của pháp luật.

Pháp luật về bảo hiểm xã hội hiện hành không có quy định người lao động có đủ 15 năm làm việc trong điều kiện đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm bắt buộc phải nghỉ hưu trước 5 năm.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Hơn 50 tuổi có xin nghỉ hưu sớm được không?

Minh Hương |

Bạn đọc Mai Thị Cẩm Tú hỏi: Bác trai nhà tôi năm nay 55 tuổi, tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Vậy bác tôi xin nghỉ hưu sớm được không?

Điều kiện để giáo viên hợp đồng ngừng việc nhận tiền từ gói 26.000 tỉ đồng

Minh Hương |

Một trong những điều kiện để giáo viên hợp đồng ngừng việc tại Hà Nội nhận hỗ trợ từ gói 26.000 tỉ đồng là ngừng việc từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1.5.2021 - hết ngày 31.12.2021.

Người bán hàng ở chợ phải test nhanh COVID-19 hàng tuần

Minh Phương |

Để đảm bảo an toàn phòng, chống dịch tại các chợ đầu mối, chợ bán lẻ, Bộ Y tế đề nghị tổ chức test nhanh COVID-19 cho người quản lý, làm việc, bán hàng tại chợ hàng tuần.

Dưa hấu trưng Tết 700.000 đồng/cặp, bưởi Tài-Lộc giá gấp 3 vẫn đắt hàng

Văn Sỹ |

Sau ngày đưa ông Táo về trời (23 tháng Chạp), trên nhiều tuyến đường ở TP Cần Thơ, hàng chục loại trái cây trưng Tết cũng đã xuống phố phục vụ nhu cầu mua sắm của người dân. Trong đó, dưa hấu hoàng kim, một trong những trái cây trưng Tết phổ biến của các gia đình ở miền Tây có giá khá đắt, từ 500.000 đến 700.000 đồng/cặp. 

Ông Lê Tiến Châu làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng

Mai Chi |

Ông Lê Tiến Châu, Phó Chủ tịch, Tổng thư ký Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, được Bộ Chính trị phân công làm Bí thư Thành ủy Hải Phòng, nhiệm kỳ 2021 - 2025.

Hà Nội: Đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài trước ngày thông xe

Tô Thế |

Hà Nội - Theo dự kiến, đường Huỳnh Thúc Kháng kéo dài (quận Đống Đa) sẽ chính thức thông xe vào sáng 17.1.2023 sau hơn 20 năm triển khai.

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của ngoại giao Việt Nam

Thanh Hà |

Hiệp định Paris là đỉnh cao thắng lợi của nền ngoại giao Việt Nam trong 30 năm chiến tranh giải phóng dân tộc, là minh chứng hùng hồn cho việc vận dụng nhuần nhuyễn phương châm "dĩ bất biến ứng vạn biến" của Chủ tịch Hồ Chí Minh. 

Người nhà bệnh nhân mong chờ đón Tết ở bệnh viện không còn lạnh lẽo

MINH HÀ - HẢI DANH |

Hàng trăm người nhà bệnh nhân tại Bệnh viện Bạch Mai, Bệnh viện Việt Đức vẫn phải chịu cảnh màn trời chiếu đất khi bệnh viện không có chỗ lưu trú. Vào thời điểm cận Tết, họ cảm thấy chạnh lòng, lo lắng phải đón Tết ở bệnh viện trong cảnh thiếu thốn, lạnh lẽo.

Hơn 50 tuổi có xin nghỉ hưu sớm được không?

Minh Hương |

Bạn đọc Mai Thị Cẩm Tú hỏi: Bác trai nhà tôi năm nay 55 tuổi, tham gia bảo hiểm xã hội được 20 năm. Vậy bác tôi xin nghỉ hưu sớm được không?

Điều kiện để giáo viên hợp đồng ngừng việc nhận tiền từ gói 26.000 tỉ đồng

Minh Hương |

Một trong những điều kiện để giáo viên hợp đồng ngừng việc tại Hà Nội nhận hỗ trợ từ gói 26.000 tỉ đồng là ngừng việc từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 1.5.2021 - hết ngày 31.12.2021.

Người bán hàng ở chợ phải test nhanh COVID-19 hàng tuần

Minh Phương |

Để đảm bảo an toàn phòng, chống dịch tại các chợ đầu mối, chợ bán lẻ, Bộ Y tế đề nghị tổ chức test nhanh COVID-19 cho người quản lý, làm việc, bán hàng tại chợ hàng tuần.