Có được đăng ký bổ sung để nhận hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp?

Minh Hương |

Bạn đọc hỏi: Mã số bảo hiểm của tôi là: 7934446xxx. Do có việc riêng nên tôi chưa đăng ký nhận gói hỗ trợ từ Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp. Vậy, tôi có được đăng ký bổ sung để nhận gói hỗ trợ này không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:

Điều 1 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTg ngày 1.10.2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định đối tượng được hỗ trợ bằng tiền từ kết dư Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp gồm:

- Người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm ngày 30.9.2021 (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm thất nghiệp của cơ quan bảo hiểm xã hội), không bao gồm các trường hợp:

Người lao động đang làm việc tại cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, đơn vị vũ trang nhân dân; người lao động đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập do ngân sách nhà nước bảo đảm chi thường xuyên theo quy định tại Nghị định số 60/2021/NĐ-CP ngày 21.6.2021 của Chính phủ quy định cơ chế tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập và các quy định của pháp luật hiện hành về tự chủ tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

- Người lao động đã dừng tham gia bảo hiểm thất nghiệp do chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc trong khoảng thời gian từ ngày 1.1.2020 đến hết ngày 30.9.2021, có thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp được bảo lưu theo quy định của pháp luật về việc làm, không bao gồm người đã có quyết định hưởng lương hưu hàng tháng.

Khoản 1 Điều 2 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTG ngày 1.10.2021 của Chính phủ quy định căn cứ tính mức hỗ trợ cho người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ kết dư Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp dựa trên thời gian đã đóng bảo hiểm thất nghiệp của người lao động tại thời điểm ngày 30.9.2021 nhưng chưa tính hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Bảo hiểm xã hội Việt Nam cung cấp quy định về pháp luật để bạn nắm được.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 3 Quyết định số 28/2021/QĐ-TTg nêu trên, hiện nay đã quá thời hạn nộp hồ sơ hưởng hỗ trợ đối với người lao động bị ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19 từ kết dư Quỹ Bảo hiểm thất nghiệp.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời về trường hợp mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả.

Đóng bảo hiểm thất nghiệp dưới 12 tháng có được hỗ trợ đào tạo nghề?

Hà Anh |

Bạn Phạm Quang (Hà Nội) hỏi: “Những người lao động (NLĐ) mới tham gia và đóng bảo hiểm thất nghiệp được thời gian dưới 12 tháng có được lập vào danh sách NLĐ được hỗ trợ đào tạo kỹ năng nghề từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp hay không? 

Mức phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Nếu chậm thời hạn mà không làm hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân có thể bị phạt vi phạm hành chính.

PODCAST: Giờ thứ 9 - Ước muốn có một tình yêu (Phần 1)

Nhóm PV |

Giờ thứ 9- Không ai trong chúng ta là chưa từng có một tình yêu lớn trong đời. Nhưng không phải ai cũng may mắn có được một tình yêu yên bình.  Rất rất nhiều những mối tình phải trải qua biết bao trở ngại, chông gai, vấp váp. Có người không đủ can đảm, không đủ kiên cường và điều quan trọng nhất là không đủ niềm tin nên đã đánh mất tình yêu của mình. Để rồi sau đó, họ mãi mãi không bao giờ có được một mối tình thực sự nữa.

Đỗ Thị Hà: "Hoa hậu trước tiên là phải đẹp"

NHÓM PV |

Trong chương trình "Cafe chiều thứ 7", Hoa hậu Việt Nam 2020 Đỗ Thị Hà đã chia sẻ những quan niệm xung quanh việc ngoại ngữ, ứng xử quan trọng như thế nào đối với một hoa hậu. 

Giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM và đồng phạm gây thiệt hại hơn 14,2 tỉ

Việt Dũng |

Ông Nguyễn Minh Khải - Giám đốc Bệnh viện Mắt TPHCM và đồng phạm bị Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an cáo buộc vi phạm về đấu thầu.

Học viện Âm nhạc Quốc gia VN đề xuất tạm đình chỉ công việc đối với Hồ Hoài Anh

Mi Lan - Diệu Huyền |

Thông tin từ Học viện Âm nhạc Quốc gia Việt Nam, đơn vị này đề xuất tạm đình chỉ công tác đối với giảng viên, nhạc sĩ Hồ Hoài Anh.

Biến thể BA.5 lây lan nhanh hơn, có nên tiêm vaccine COVID-19 mũi 4?

AN AN - DƯƠNG ANH |

BA.4 và BA.5 là những biến thể phụ mới nhất của Omicron có khả năng lây lan nhanh hơn. Trước tính chất của biến thể mới, các chuyên gia y tế khuyến cáo những đối tượng nguy cơ cao nên thực hiện tiêm nhắc lại mũi 4 khi đã đủ thời gian sau tiêm mũi 3. 

Mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả không?

Minh Hương |

Luật sư trả lời về trường hợp mổ cận thị được bảo hiểm y tế chi trả.

Đóng bảo hiểm thất nghiệp dưới 12 tháng có được hỗ trợ đào tạo nghề?

Hà Anh |

Bạn Phạm Quang (Hà Nội) hỏi: “Những người lao động (NLĐ) mới tham gia và đóng bảo hiểm thất nghiệp được thời gian dưới 12 tháng có được lập vào danh sách NLĐ được hỗ trợ đào tạo kỹ năng nghề từ quỹ bảo hiểm thất nghiệp hay không? 

Mức phạt hành vi vi phạm về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân

Minh Hương |

Nếu chậm thời hạn mà không làm hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân có thể bị phạt vi phạm hành chính.