Có bằng cử nhân muốn làm giáo viên tiểu học được không?

HUYÊN NGUYỄN (ghi) |

Nhiều bạn học cử nhân mong muốn được trở thành giáo viên theo quy định mới của Bộ GDĐT.

Bạn đọc hỏi: Bộ GDĐT vừa cho phép các cơ sở đào tạo, bồi dưỡng cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm cho người có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp có nguyện vọng trở thành giáo viên tiểu học, THCS, THPT. Vậy em có bằng cử nhân văn học có được đi dạy cấp tiểu học hay không? Phân biệt như thế nào để đi dạy tiểu học hay THCS, THPT?

Về các câu hỏi của bạn đọc, PGS.TS Nguyễn Thị Hồng Vân, cộng tác viên của Công ty Luật TNHH Kim Phụng và Cộng sự trả lời như sau:

Luật Giáo dục 2019 có quy định về nội dung này tại Điều 72: Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo.

Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo quy định có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, THCS, THPT.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm.

Tại Thông tư 11/2021/TT-BGDĐT Ban hành chương trình và thực hiện bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm cho người có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp có nguyện vọng trở thành giáo viên tiểu học quy định tại mục II. Đối tượng áp dụng là: Những người có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp có nguyện vọng trở thành giáo viên tiểu học (Âm nhạc, Mĩ thuật, Tin học, Công nghệ, Giáo dục thể chất, Ngoại ngữ).

Như vậy, theo quy định trên, bạn có bằng cử nhân văn học thì không thuộc đối tượng được đi học để có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm về giáo dục tiểu học.

Trong trường hợp, bạn có nguyện vọng dạy ở cấp THCS hoặc THPT thì theo Thông tư số: 12/2021/TT-BGDĐT ngày 5.4.2021 của Bộ trưởng Bộ GDĐT Ban hành chương trình và thực hiện bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm cho người có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp có nguyện vọng trở thành giáo viên THCS, THPT, tại mục II. Đối tượng áp dụng là: Những người có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp với một trong các môn học của cấp THCS, cấp THPT có nguyện vọng trở thành giáo viên THCS, THPT.

Như vậy, bạn có thể tham gia học chương trình trên để trở thành giáo viên THCS, THPT. Môn học phù hợp với chuyên ngành bạn có thể dạy là môn Ngữ văn.

Ngoài ra, để có thể trở thành giáo viên, giảng viên, bạn cần phải qua thi/xét tuyển dụng đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định của pháp luật và yêu cầu của cơ sở giáo dục.

HUYÊN NGUYỄN (ghi)
TIN LIÊN QUAN

Không được đánh giá năng lực giáo viên dựa vào kết quả học tập của học sinh

HUYÊN NGUYỄN |

Sở GDĐT TPHCM nhấn mạnh các trường không dựa vào kết quả học tập của học sinh để đánh giá năng lực giáo viên, cần có biện pháp cụ thể để khuyến khích giáo viên đổi mới và sáng tạo trong dạy và học.

Chế độ chính sách tiền lương khuyến khích cho giáo viên vùng khó khăn

TUỆ NHI |

Cử tri tỉnh Thừa Thiên - Huế kiến nghị cần có chế độ chính sách khuyến khích giáo viên đang công tác ở vùng sâu, vùng xa mạnh hơn nữa.

Cách tính lương của giáo viên tiểu học hạng III thế nào?

phạm hằng |

Tôi là giáo viên tiểu học, có bằng cử nhân cao đẳng sư phạm tiểu học, có chứng chỉ ngoại ngữ B1, chứng chỉ tin học căn bản, chứng chỉ ngạch công chức hạng III. Ở hạng III cũ, lương của tôi bậc 7 hệ số 3.96. Khi chuyển qua hạng III mới, tôi được tính lương như thế nào?

Gỡ khó các quy định tạo nguồn cung cho nhà ở xã hội

B. Chương |

Kế hoạch triển khai 1 triệu nhà ở xã hội đang gặp khó khăn vì nhiều quy định không phù hợp với chủ trương xã hội hóa đầu tư để phát triển nhà ở xã hội, hoặc chưa đảm bảo tính khả thi, chưa phù hợp với tình hình thực tiễn.

NSƯT Chí Trung: “20 năm Táo Quân là quãng thời gian tươi đẹp của tôi”

Hiền Hương (thực hiện) |

NSƯT Chí Trung tiếp tục đảm nhận vai Táo Giao thông ở Táo Quân 2023 (ngoài cùng, bên phải). Anh chia sẻ với Lao Động hành trình 20 năm đã có ở Táo Quân và 6 tháng trải nghiệm cuộc sống về hưu sau khi nhận quyết định nghỉ chế độ từ tháng 6.2022. 

Chứng khoán: Thị trường giữ trạng thái đi ngang trong ngắn hạn

Gia Miêu |

Xu hướng đi ngang ngắn hạn của thị trường chứng khoán dự báo sẽ tiếp tục được duy trì và chỉ số sẽ chuyển trạng thái vào sau kỳ nghỉ lễ.

Vì sao Đại học quốc gia Hà Nội giới hạn thi đánh giá năng lực 2 lần?

Linh Chi - Dương Anh |

Từ năm 2023, Đại học Quốc gia Hà Nội (ĐHQGHN) sẽ giới hạn mỗi thí sinh chỉ được đăng ký thi đánh giá năng lực tối đa 2 lần. Điều này được GS.TS Tiến Thảo - Giám đốc Trung tâm khảo thí ĐHQGHN lý giải là do muốn tạo công bằng cho các thí sinh.

Khán giả Việt Nam tiếc nuối chia tay huấn luyện viên Park Hang-seo

Chi Trần |

Người hâm mộ Việt Nam tiếc nuối khi phải nói lời chia tay huấn luyện viên Park Hang-seo sau hơn 5 năm gắn bó.

Không được đánh giá năng lực giáo viên dựa vào kết quả học tập của học sinh

HUYÊN NGUYỄN |

Sở GDĐT TPHCM nhấn mạnh các trường không dựa vào kết quả học tập của học sinh để đánh giá năng lực giáo viên, cần có biện pháp cụ thể để khuyến khích giáo viên đổi mới và sáng tạo trong dạy và học.

Chế độ chính sách tiền lương khuyến khích cho giáo viên vùng khó khăn

TUỆ NHI |

Cử tri tỉnh Thừa Thiên - Huế kiến nghị cần có chế độ chính sách khuyến khích giáo viên đang công tác ở vùng sâu, vùng xa mạnh hơn nữa.

Cách tính lương của giáo viên tiểu học hạng III thế nào?

phạm hằng |

Tôi là giáo viên tiểu học, có bằng cử nhân cao đẳng sư phạm tiểu học, có chứng chỉ ngoại ngữ B1, chứng chỉ tin học căn bản, chứng chỉ ngạch công chức hạng III. Ở hạng III cũ, lương của tôi bậc 7 hệ số 3.96. Khi chuyển qua hạng III mới, tôi được tính lương như thế nào?