Chưa đổi sang thẻ CCCD gắn chíp có làm thủ tục hưởng BHTN được không

Minh Hương |

Bạn Nguyễn Thị Kiều Oanh hỏi: Tôi vừa nghỉ việc và đợi làm thủ tục đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Bây giờ có thông báo đổi từ chứng minh nhân dân (CMND) sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp. Vậy tôi cần làm thủ tục gì để được lãnh bảo hiểm thất nghiệp (BHTN)?.

Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 1 Điều 98 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về việc điều chỉnh thông tin người tham gia bảo hiểm xã hội như sau:

1. Người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản với cơ quan bảo hiểm xã hội khi có thay đổi thông tin tham gia bảo hiểm xã hội.

Theo quy định tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 27 Quyết định số 595/QĐ-BHXH của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về ban hành quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động - bệnh nghề nghiệp; quản lý sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì các trường hợp cấp lại sổ bảo hiểm xã hội bao gồm:

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do bị mất, hỏng;

- Cấp lại sổ bảo hiểm xã hội do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Tại Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27.9.2013 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam gửi Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương về sai sót các tiêu thức giữa sổ bảo hiểm xã hội và giấy chứng minh nhân dân thì người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp chỉ được cấp lại sổ bảo hiểm xã hội trong trường hợp sổ bảo hiểm xã hội bị mất, hỏng hoặc thay đổi; cải chính họ tên, ngày tháng năm sinh đã ghi trên sổ bảo hiểm xã hội.

Ngoài các trường hợp nêu trên, nếu người tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp có thay đổi các nội dung khác như: số chứng minh nhân dân, ngày cấp, nơi cấp Giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú thì không phải cấp lại sổ bảo hiểm xã hội.

Khoản 1 Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp quy định nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Ngoài ra, Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về CMND, những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi CMND:

- Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

- Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

- Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

- Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

- Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

Trường hợp bị mất chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

Như vậy, nếu bạn không thuộc những trường hợp trên, thì bạn vẫn có thể làm thủ tục nhận trợ cấp thất nghiệp bình thường. Thủ tục nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như quy định được trích dẫn ở trên.

Minh Hương
TIN LIÊN QUAN

Tiêu chuẩn để trở thành cán bộ Hội Cựu chiến binh ở phường

Minh Hương |

Bà Nguyễn Thị Quý hỏi: Tôi sinh 1969, đã nghĩ việc tinh giản biên chế do dôi dư 108 từ tháng 4.2020, nhưng chưa nhận lương hưu vì chưa đủ tuổi hưu, đang bảo lưu bảo hiểm xã hội. Nay đơn vị cũ có nhu cầu bố trí lại cho tôi chức danh Chủ tịch Hội Cựu chiến binh phường, sẽ cơ cấu qua bầu cử đại Hội Cựu chiến binh. Vậy theo quy định có được không?.

Không cần làm thẻ CCCD gắn chíp khi CMND vẫn còn hiệu lực

Minh Hương |

Luật sư trả lời câu hỏi bạn đọc liên quan đến việc có bắt buộc phải đổi sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp khi mà chứng minh nhân dân (CMND) vẫn còn hiệu lực.

Thủ tục để đổi lại thông tin trên CMND và bằng lái xe khớp nhau

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến việc thực hiện thủ tục khi thông tin trên chứng minh nhân dân (CMND) và giấy phép lái xe không khớp nhau.

Có tình trạng xếp hàng nhận chỗ trong danh mục đầu tư công trung hạn

PHẠM ĐÔNG |

Đối với tiến độ giải ngân vốn đầu cư công, đại biểu Quốc hội cho biết đang có tình trạng có tiền nhưng không dùng đến. Có nhiều nguyên nhân dẫn tới tình trạng này như trách nhiệm các cơ quan liên quan, trình tự, thủ tục, đặc biệt có tình trạng xếp hàng nhận chỗ trong danh mục đầu tư công trung hạn…

Kẻ sát hại người tình ở Hàng Bài từng lắp phao cứu sinh trên cầu Nhật Tân

THUỲ DƯƠNG - HOÀNG VŨ |

Hà Nội - Trưởng CLB Bơi Khám phá xác nhận Mai Xuân Thái - kẻ đâm 14 nhát dao vào người tình trên phố Hàng Bài, quận Hoàn Kiếm từng tình nguyện tham gia lắp phao cứu sinh trên cầu Nhật Tân.

Xét xử vụ ông Phùng Anh Lê thả người: "Quận này của sếp cả, muốn làm gì chả được"

Việt Dũng |

Hà Nội - Sau khi nhận 110 triệu đồng, ông Phùng Anh Lê - cựu Trưởng Công an quận Tây Hồ đã chỉ đạo thả nghi phạm và cấp dưới phải thực hiện vì "sếp đã chỉ đạo thì phải nghe thôi".

Bộ Công Thương nói gì sau vụ 7 "ông lớn" xăng dầu bị tước giấy phép?

Cường Ngô |

Hiện có 7 doanh nghiệp đầu mối kinh doanh xăng dầu bị tước giấy phép hoạt động. Tuy nhiên, điều khiến nhiều thương nhân đầu mối khác lo lắng khi đối diện nguy cơ bị xử phạt vì giao dịch với những doanh nghiệp bị tước giấy phép. Vấn đề này đã được Bộ Công Thương kiểm tra, xử lý. 

Xe xếp hàng dài chờ sửa chữa sau mưa ngập

Nhóm PV |

Mưa lớn kéo dài từ đến đến sáng ngày 12.8 khiến nhiều tuyến đường tại Hà Nội ngập úng. Ghi nhận tại các cửa hàng xe, lượng phương tiện cần sửa chữa xếp hàng dài.

Tiêu chuẩn để trở thành cán bộ Hội Cựu chiến binh ở phường

Minh Hương |

Bà Nguyễn Thị Quý hỏi: Tôi sinh 1969, đã nghĩ việc tinh giản biên chế do dôi dư 108 từ tháng 4.2020, nhưng chưa nhận lương hưu vì chưa đủ tuổi hưu, đang bảo lưu bảo hiểm xã hội. Nay đơn vị cũ có nhu cầu bố trí lại cho tôi chức danh Chủ tịch Hội Cựu chiến binh phường, sẽ cơ cấu qua bầu cử đại Hội Cựu chiến binh. Vậy theo quy định có được không?.

Không cần làm thẻ CCCD gắn chíp khi CMND vẫn còn hiệu lực

Minh Hương |

Luật sư trả lời câu hỏi bạn đọc liên quan đến việc có bắt buộc phải đổi sang căn cước công dân (CCCD) gắn chíp khi mà chứng minh nhân dân (CMND) vẫn còn hiệu lực.

Thủ tục để đổi lại thông tin trên CMND và bằng lái xe khớp nhau

Minh Hương |

Luật sư trả lời bạn đọc liên quan đến việc thực hiện thủ tục khi thông tin trên chứng minh nhân dân (CMND) và giấy phép lái xe không khớp nhau.