Các điều kiện được cấp thẻ bảo hiểm y tế cựu chiến binh

Minh Phương |

Bạn đọc hỏi: Tôi nhập ngũ tháng 2.1994. Tháng 2.1996, được cử đi học lớp sĩ quan dự bị. Tháng 7.1996, tôi xuất ngũ với quân hàm thiếu úy và hiện là hội viên Hội cựu chiến binh của phường. Tôi mua bảo hiểm y tế hộ gia đình thì có được cấp thẻ bảo hiểm y tế cho đối tượng cựu chiến binh mã 2 không?

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 2 Pháp lệnh Cựu chiến binh quy định đối tượng cựu chiến binh là công dân nước Cộng hoà xã hội Chủ nghĩa Việt Nam đã tham gia đơn vị vũ trang chiến đấu chống ngoại xâm giải phóng dân tộc, làm nhiệm vụ quốc tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, đã nghỉ hưu, chuyển ngành, phục viên, xuất ngũ, bao gồm:

Cán bộ, chiến sĩ đã tham gia các đơn vị vũ trang do Đảng Cộng sản Việt Nam tổ chức trước cách mạng tháng 8.1945.

Cán bộ, chiến sĩ Quân đội nhân dân Việt Nam là bộ đội chủ lực, bộ đội địa phương, bộ đội biên phòng, biệt động đã tham gia kháng chiến chống ngoại xâm bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế.

Cán bộ, chiến sĩ, dân quân, tự vệ, du kích, đội viên đội công tác vũ trang vùng địch tạm chiếm đã tham gia chiến đấu chống ngoại xâm bảo vệ Tổ quốc.

Công nhân viên quốc phòng đã tham gia chiến đấu, phục vụ chiến đấu chống ngoại xâm bảo vệ Tổ quốc.

Cán bộ, chiến sĩ Quân đội nhân dân Việt Nam, dân quân, tự vệ đã tham gia chiến đấu, trực tiếp phục vụ chiến đấu, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp đã hoàn thành nhiệm vụ trong thời kỳ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.

Theo nội dung trình bày thì bạn đọc không thuộc một trong các trường hợp nêu trên, do đó bạn đọc không được cấp thẻ bảo hiểm y tế theo đối tượng cựu chiến binh mã quyền lợi 2.

Minh Phương
TIN LIÊN QUAN

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính từ khi nào?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về thời gian tính đóng bảo hiểm xã hội.

Công dân tham gia nghĩa vụ quân sự năm 2022 cần lưu ý những gì?

Nhóm PV |

Tuổi của người thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2022 là bao nhiêu; bao giờ khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự; trường hợp nào được tạm hoãn, miễn gọi nghĩa vụ quân sự và thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự trong bao lâu… sẽ được chúng tôi giải đáp ở chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Được thay đổi nơi đăng ký bảo hiểm y tế ban đầu không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.

Điều đặc biệt nhất của Ngọc Châu và dàn Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam

Lan Anh |

Nhìn lại những người đẹp từng đăng quang ngôi vị hoa hậu của cuộc thi Hoa hậu Hoàn vũ Việt Nam 2022, sẽ thấy họ có sự đặc biệt.

Long An: Hoãn phiên tòa xét xử vụ “Tịnh thất Bồng Lai”

An Long |

Long An - Nhận định đây là vụ án phức tạp, vắng nhiều người quan trọng, Hội đồng xét xử quyết định hoãn phiên tòa xét xử các bị cáo liên quan “Tịnh thất Bồng Lai” và sẽ mở lại vào ngày 20.7.2022.

Giá vàng hôm nay 30.6: Diễn biến bất ổn, vàng khó bứt phá

Khương Duy (T/H) |

Bất chấp giá vàng thế giới liên tục giảm, giá vàng trong nước vẫn tăng khó hiểu. Chênh lệch mua vào - bán ra tại thị trường trong nước quanh ngưỡng 700.000 đồng/lượng.

Pháp đặt tên phi công người Việt cho quảng trường ở Paris

Khánh Minh |

Chính quyền thủ đô Paris, Pháp đặt tên phi công người Việt Đỗ Hữu Vị cho một quảng trường nhỏ ở trung tâm quận 16.

Mở đường bay hằng ngày đón khách từ Hàn Quốc đến sân bay Cam Ranh

Hữu Long |

Khánh Hòa - Với các điều kiện về visa đi Hàn Quốc đã được nới lỏng, hiện nay Khánh Hòa đã mở đường bay hằng ngày từ Hàn Quốc đến Sân bay Quốc tế Cam Ranh.

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội được tính từ khi nào?

Minh Phương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định về thời gian tính đóng bảo hiểm xã hội.

Công dân tham gia nghĩa vụ quân sự năm 2022 cần lưu ý những gì?

Nhóm PV |

Tuổi của người thực hiện nghĩa vụ quân sự năm 2022 là bao nhiêu; bao giờ khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự; trường hợp nào được tạm hoãn, miễn gọi nghĩa vụ quân sự và thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự trong bao lâu… sẽ được chúng tôi giải đáp ở chương trình Tư vấn pháp luật ngày hôm nay.

Được thay đổi nơi đăng ký bảo hiểm y tế ban đầu không?

Minh Hương |

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời bạn đọc liên quan đến quy định thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu.