Bị cách ly, nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp thế nào?

Nam Dương |

Tôi mới nghỉ việc tại cơ quan nhưng lại bị cách ly để phòng dịch COVID-19. Xin hỏi tôi phải làm thế nào để nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Bạn đọc có email hoaibaoxxx@gmail.com gửi câu hỏi nhờ Báo Lao Động tư vấn.

Về vấn đề này, Luật sư Trần Phi Đại, Đoàn Luật sư TPHCM cho biết, theo quy định của pháp luật hiện hành, trong thời gian 3 tháng kể từ ngày có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc, người lao động sẽ đi đăng ký thất nghiệp để hưởng trợ cấp thất nghiệp (nếu đủ điều kiện).

Khoản 2, Điều 17 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp quy định về nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

...2. Người lao động được ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Ốm đau, thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

b) Bị tai nạn có xác nhận của cảnh sát giao thông hoặc cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Hỏa hoạn, lũ lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn.

Ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp nêu trên là ngày người được ủy quyền trực tiếp nộp hồ sơ hoặc ngày ghi trên dấu bưu điện đối với trường hợp gửi theo đường bưu điện.

Do vậy, bạn có thể làm giấy ủy quyền để người khác nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp thay bạn hoặc gửi hồ sơ theo đường bưu điện đăng ký thất nghiệp và hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Nam Dương
TIN LIÊN QUAN

Hưởng lương hưu hàng tháng còn được nhận trợ cấp thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc Võ Trung Minh hỏi: Tôi năm nay 67 tuổi (sinh năm 1954) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ 14.3.2001 đến 14.5.2021 là 20 năm 2 tháng. Vậy tôi có được lĩnh tiền bảo hiểm thất nghiệp trước khi hưởng lương hưu hàng tháng không?

Nhận trợ cấp thất nghiệp rồi có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

hoàng quỳnh |

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp 30 tháng và đang được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nếu tôi tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp thì có được cộng dồn 30 tháng này để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần sau không?

Đã về hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không

Minh Hương |

Bạn đọc Lương Văn Long hỏi: Tôi năm nay 67 tuổi, tham gia đóng bảo hiểm xã hội đến nay được 18 năm, nếu nay tôi xin nghỉ việc thì tôi phải đóng thêm BHXH tự nguyện 2 năm cho đủ 20 năm như quy định. Xin hỏi, khi về hưu, tôi còn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế cũng như trợ cấp thất nghiệp hay không?


Quy định về tuổi nghỉ hưu và hưởng trợ cấp thất nghiệp

Minh Hương |

Luật sư trả lời câu hỏi của bạn đọc liên quan đến tuổi nghỉ hưu cũng như quy định về hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cần đóng bảo hiểm y tế không

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định đóng bảo hiểm y tế khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Dì ghẻ đánh bé gái 8 tuổi tử vong bị tuyên án tử hình

PHƯƠNG NGÂN - ANH TÚ |

TPHCM - Phiên tòa xét xử vụ án bé gái 8 tuổi bị dì ghẻ bạo hành tử vong, diễn ra vào sáng nay (ngày 25.11), được lực lượng chức năng thắt chặt an ninh khi có đông người dân đến để theo dõi phiên xét xử.

Quảng Ninh: Hàng loạt bất cập tại khu neo đậu tàu tránh trú bão Đường Hoa

Đoàn Hưng |

Âu tàu công suất chỉ có thể chứa 150 tàu, nhưng hiện số lượng tàu thuyền thường xuyên hoạt động quanh khu vực là khoảng gần 500. Do cung không đủ cầu nên âu tàu tổng mức đầu tư gần 60 tỉ đồng đã trở nên quá tải. Đó là thực trạng tại khu neo đậu tránh trú bão tàu thuyền nghề cá tại xã Đường Hoa, huyện Hải Hà.

Thanh khoản đang là nút thắt lớn nhất của thị trường

Đình Trường |

Các ý kiến doanh nghiệp cho rằng, vấn đề quan trọng hiện nay đó là duy trì thanh khoản để các doanh nghiệp có dòng vốn lưu thông; các tổ chức phát hành phải thực hiện đúng và đầy đủ các cam kết đối với các nhà đầu tư. Về phía cơ quan quản lý nhà nước, cần giải quyết nhanh các hồ sơ pháp lý cho các dự án, đặc biệt là các dự án bất động sản có thể đưa sản phẩm ra thị trường, sớm để thu hồi vốn thực hiện việc trả nợ trái phiếu đúng hạn.

Hưởng lương hưu hàng tháng còn được nhận trợ cấp thất nghiệp không

Minh Hương |

Bạn đọc Võ Trung Minh hỏi: Tôi năm nay 67 tuổi (sinh năm 1954) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ 14.3.2001 đến 14.5.2021 là 20 năm 2 tháng. Vậy tôi có được lĩnh tiền bảo hiểm thất nghiệp trước khi hưởng lương hưu hàng tháng không?

Nhận trợ cấp thất nghiệp rồi có bị xóa thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp?

hoàng quỳnh |

Tôi đóng bảo hiểm thất nghiệp 30 tháng và đang được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp. Nếu tôi tiếp tục đóng bảo hiểm thất nghiệp thì có được cộng dồn 30 tháng này để hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần sau không?

Đã về hưu có được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa không

Minh Hương |

Bạn đọc Lương Văn Long hỏi: Tôi năm nay 67 tuổi, tham gia đóng bảo hiểm xã hội đến nay được 18 năm, nếu nay tôi xin nghỉ việc thì tôi phải đóng thêm BHXH tự nguyện 2 năm cho đủ 20 năm như quy định. Xin hỏi, khi về hưu, tôi còn được hưởng chế độ bảo hiểm y tế cũng như trợ cấp thất nghiệp hay không?


Quy định về tuổi nghỉ hưu và hưởng trợ cấp thất nghiệp

Minh Hương |

Luật sư trả lời câu hỏi của bạn đọc liên quan đến tuổi nghỉ hưu cũng như quy định về hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cần đóng bảo hiểm y tế không

Minh Hương |

Công ty Luật giải đáp thắc mắc của bạn đọc liên quan đến quy định đóng bảo hiểm y tế khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.